วันที่ 7 พฤษภาคม 2564 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ระบิล พ้นภัย คณบดีคณะบริหารธุรกิจ มทร.อีสาน พร้อมกับคณาจารย์และเจ้าหน้าที่คณะบริหารธุรกิจ จัดกิจกรรมช่วยเหลือชุมชนและผู้ประกอบการยุคโควิด-19 ที่ประสบปัญหาขาดรายได้ในวิกฤตการระบาดของโควิด-19 รอบใหม่นี้ โดยได้ร่วมมือกับผู้ดูแลเพจ facebook : Korat เมืองที่คุณสร้างได้ และ Class cafe ด้วยการไลฟ์สดประชาสัมพันธ์สินค้าของผู้ประกอบการในโคราช ผ่านเพจ Korat เมืองที่คุณสร้างได้ ซึ่งมีผู้ประกอบการเข้าร่วมการเข้านำเสนอสินค้า อาทิเครือข่ายชุมชน, สมใจของฝากโคราช, ร้านค้า ฟา คาเฟ่, สุกี้ลิ้ม, มีความรัก ชานมไข่มุก, kanomwan.nn และอื่น ๆ อีกหลายร้านด้วยกัน
ทั้งนี้กิจกรรมดังกล่าวยังได้ฝึกให้นักศึกษาของคุณะบริหารธุรกิจได้ร่วมกันคิด วิเคราะห์ และหาวิธีแก้ปัญหาให้กับร้านค้าในโคราช เพื่อช่วยพี่น้องประชาชนให้มีรายได้ และพลิกฟื้นเศรษฐกิจเมืองโคราชให้กลับมาเข้มแข็งเหมือนเช่นเคย
ข่าว : จิตสุภา ประหา
ภาพ : ไพฑูรย์ เคนท้าว