![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383880-BG-1024x612.jpg)
วันที่ 15 – 31 มีนาคม 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบหมายให้ รองศาสตราจารย์ ดร.อภิชิต คำภาหล้า คณบดีคณะคณะระบบรางและการขนส่ง ร่วมกับ บริษัท เอเอ็มพี คอนซัลแตนท์ จำกัด จัดการอบรม หลักสูตร นักปฏิบัติการนวัตกรรมการพัฒนาเมืองและพื้นที่รอบสถานีขนส่งมวลชน เพื่อส่งเสริมเมืองอัจฉริยะ รุ่นที่ 1 ณ ศูนย์การศึกษาหนองระเวียง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน
สำหรับโครงการนี้ สาขาวิชานวัตกรรมการพัฒนาเมืองและพื้นที่รอบสถานีขนส่งมวลชน คณะระบบรางและการขนส่ง ได้ร่วมกับบริษัท เอเอ็มพี คอนซัลแตนท์ จำกัด จัดขึ้น ซึ่งมีการอบรมทั้งภาคทฤษฎี ระหว่างวันที่ 15 – 17 มีนาคม 2566 และภาคปฏิบัติการ ระหว่างวันที่ 18 – 31 มีนาคม 2566 โดยมีการฝึกอบรมโปรแกรมประยุกต์ฯ เป็นการพัฒนาแบบจำลองด้วยวิธีปัญญาประดิษฐ์ (AI) โดยให้คอมพิวเตอร์เรียนรู้ (Machine Learning) ประเภทยานพาหนะแต่ละชนิดจากภาพถ่ายวีดีโอ ซึ่งมีผู้เข้าร่วมอบรมจำนวน 30 คน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383888-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383877-1024x770.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383881-1024x574.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383883-1024x577.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383879-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383880-1024x612.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/03/S__2383882-1024x576.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
คณะคณะระบบรางและการขนส่ง / ภาพ