![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ปก-.jpg)
วันที่ 20 มกราคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย สาขาวิชาการออกแบบอุตสาหกรรม คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์ นำนักศึกษาเข้ารับรางวัลชนะเลิศ การประกวดออกแบบร้านค้าเคลื่อนที่ “สะท้อนวิถีชีวิตชุมชน ของผู้คนในจังหวัดเพชรบุรี” ภายใต้โครงการวิจัยเพื่อพัฒนาเชิงพื้นที่ จังหวัดเพชรบุรี เรื่อง การพัฒนาเพื่อขยายผลความยั่งยืนเมืองสร้างสรรค์ของจังหวัดเพชรบุรีสู่ย่านสร้างสรรค์ต้นแบบระดับอำเภอ ณ ถนนคนเดิน ตำบลท่าราบ อำเภอเมืองเพชรบุรี จังหวัดเพชรบุรี มีการแบ่งประเภทของกลุ่มร้านค้าเพื่อให้ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการประกวดเลือกเป็นหัวข้อเพื่อออกแบบทั้งหมด 10 กลุ่มร้านค้า ดังนี้ Kids Zone, สายสร้อย ร้อยกำไล, พิมพ์ถุงผ้า, ปูนปั้นหรรษา, โบว์รักปักลาย, มหัสจรรย์พวงมโหตร, ฉลุหุ่นเล่นเงา, กดจิ้มแม่พิมพ์ไม้, เซรามิค เพชรพราว, คัดลอกภาพไทย โดยนักศึกษาสามารถคว้ารางวัลชนะเลิศได้ถึง 3 รางวัล ดังนี้
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_1_เซรามิคเพชรพราว_0-1024x725.png)
รางวัลชนะเลิศ กลุ่มร้านค้า “เซรามิค เพชรพราว” โดยมีสมาชิกในทีม ได้แก่ นางสาวบุษราภรณ์ กลั่นทอง, นางสาวปริญา ช่างสาร และนางสาวคุณากร แผลงจันทึก นักศึกษาชั้นปีที่ 4 สาขาวิชาการออกแบบอุตสาหกรรม วิชาเอกการออกแบบเซรามิก
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_2_ปูนปั้นหรรษา_0-1024x725.png)
รางวัลชนะเลิศ กลุ่มร้านค้า “ปูนปั้นหรรษา” โดยมีสมาชิกในทีม ได้แก่ นายทัตพงศ์ ยันตบุตร, นางสาวกิตติยา ตีบกระโทก, นายปณิธิ บินไธสง และนางสาวภัชชา เมืองสุวรรณ นักศึกษาชั้นปีที่ 4 สาขาวิชาการออกแบบอุตสาหกรรม วิชาเอกการออกแบบกราฟิกและบรรจุภัณฑ์
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_3_สายสร้อยร้อยกำไล_0-1024x725.png)
รางวัลชนะเลิศ กลุ่มร้านค้า “สายสร้อย ร้อยกำไล” โดยมีสมาชิกในทีม ได้แก่ นางสาวศิรินันท์ หลอดโคกสูง, นางสาวสุราคนา พาที, นางสาวกัลย์สุดา พวกจันทึก และนางสาวปลายฟ้า กุลนอก นักศึกษาชั้นปีที่ 4 สาขาวิชาการออกแบบอุตสาหกรรม วิชาเอกการออกแบบกราฟิกและบรรจุภัณฑ์
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_6_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_7_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_8_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_4_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ประชาสัมพันธ์-FB-IDS_5_0.jpg)
ทั้งนี้ ผลงานที่ได้รับรางวัลชนะเลิศ ล้วนมีความเชื่อมโยงกับศิลปะและวัฒนธรรมจังหวัดเพชรบุรี และทางผู้จัดโครงการ จะนำผลงานของนักศึกษา ไปสร้างเป็นต้นแบบร้านค้า และส่งมอบให้แก่ผู้ประกอบการร้านในพื้นที่ เพื่อสามารถนำไปใช้ประโยชน์ต่อไป
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
สาขาวิชาการออกแบบอุตสาหกรรม คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์ / ข้อมูล – ภาพ