![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/Untitled-1-1-1024x500.jpg)
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ขอแสดงความชื่นชมแก่ นายก้องพิภพ หมู่โสภณ นักศึกษาหลักสูตรการออกแบบนิเทศศิลป์ ชั้นปีที่ 3 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เจ้าของผลงาน “อาร์ตทอย (Art toy) คุณย่าโม” หรือ ท้าวสุรนารี วีรสตรีแห่งเมืองนครราชสีมา ที่สร้างกระแสและความฮือฮาในโลกโซเชียล และได้รับความสนใจเป็นอย่างมากจากนักสะสม Art toy ในไทย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/431867662_122130365474157973_5888753567167039304_n-1024x673.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/433279193_122106194366238774_2172391264799502577_n-1024x539.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/433288858_122106194306238774_1296667852620787714_n-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/434565417_122134804958157973_7180007088578534252_n-1024x1024.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/434588642_122134805048157973_1605665915803705671_n-1024x1024.jpg)
สำหรับแนวคิดและที่มาของผลงาน Art toy คุณย่าโมนั้น นายก้องพิภพ หมู่โสภณ เปิดเผยว่า ที่มาของงานออกแบบชิ้นนี้ เป็นส่วนหนึ่งของรายวิชาศิลปวัฒนธรรมอีสานเพื่องานออกแบบนิเทศศิลป์ หลักสูตรการออกแบบนิเทศศิลป์ ที่ต้องนำเอกลักษณ์ในเมืองโคราชมาออกแบบใหม่เป็นอะไรก็ได้ ตนเองจึงได้ลงสำรวจและพบว่าคนที่มากราบไว้ย่าโมนั้น มีหลากหลายช่วงอายุ แต่ทำไมไม่มีของฝากที่น่าซื้อติดไม้ติดมือกลับไปบ้าง จึงเกิดเป็นไอเดียในการออกแบบ ‘Art toy ย่าโม’ ขึ้นมา โดยแนวคิดจะเน้นความร่วมสมัยและการเชื่อมต่อกับกลุ่มวัยรุ่น อายุ 18-35 ปี โดยออกแบบให้ยังคงเอกลักษณ์ดั้งเดิมไว้และผสมความทันสมัยเข้าไป โดยอ้างอิงจากการ์ตูนและคาแรคเตอร์ในสมัยใหม่ เพื่อให้ผู้คนในวัยอื่นเชื่อมโยงกับย่าโมได้ผ่านทาง Art toy
ด้าน อาจารย์ศศิรดา พันธ์วิเศษศักดิ์ อาจารย์ผู้สอนรายวิชา ศิลปวัฒนธรรมอีสานเพื่องานออกแบบนิเทศศิลป์ คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เผยว่า โปรเจ็คนี้ทางอาจารย์ไม่ได้ปิดกั้นเรื่องความคิดของนักศึกษา ผลตอบรับที่ออกมาก็ถือเป็นเรื่องที่ดี พร้อมทั้งสร้างขวัญกำลังใจให้กับเด็กๆ ในการผลิตผลงานออกมา
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/Dtbezn3nNUxytg04aja65q0KFcqfaWDPqC9X9RQ8jAZ2JZ-1024x576.png)
ทั้งนี้ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ขอแสดงความชื่นชมแก่นักศึกษา ตลอดจน คณาจารย์ผู้ฝึกสอน ที่ได้สร้างสรรค์ผลงาน และสร้างชื่อเสียงให้กับมหาวิทยาลัย จึงขอเป็นกำลังใจให้กับนักศึกษาและคณาจารย์ทุกท่าน ในการมุ่งสร้างสรรค์ผลงานใหม่ ๆ ที่สร้างคุณค่าให้กับสังคม และขอให้นักศึกษาทุกท่านประสบความสำเร็จในการสร้างสรรค์ผลงานอื่น ๆ ต่อไป ให้สมกับวิสัยทัศน์ของ มทร.อีสาน ที่ว่า “มหาวิทยาลัยผลิตบัณฑิตนักปฏิบัติ ที่มีพลังนวัตกรรม เพื่อพัฒนาสังคม มั่นคง มั่งคั่ง ยั่งยืน”
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ข่าวและกราฟิก