![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/ปก-24.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/S__16261220-649x1024.jpg)
วันที่ 30 เมษายน 2567 รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เข้าหารือร่วมกับ คุณนวลพรรณ ล่ำซำ นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ซึ่งเป็นดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาการตลาด คณะเทคโนโลยีการจัดการ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ซึ่งการหารือมีวัตถุประสงค์เกี่ยวกับการพัฒนานักศึกษาของคณะบริหารธุรกิจ เพื่อมุ่งเน้นการสร้างโอกาสและการสนับสนุนนักศึกษาให้มีส่วนร่วมในกิจกรรมฝึกประสบการวิชาชีพในธุรกิจจริง และยังหารือในการผลิตบัณฑิตด้านกีฬาทั้งในระดับมหาวิทยาลัยและระดับชาติ โดยมีการวางแผนการฝึกอบรม การจัดการแข่งขัน และการสร้างเครือข่ายกับสถาบันกีฬาอื่น ๆ เพื่อเพิ่มศักยภาพและประสบการณ์ให้กับนักศึกษา การพัฒนานี้ไม่เพียงแต่เน้นที่การเสริมสร้างทักษะทางกายภาพเท่านั้น แต่ยังรวมถึงการส่งเสริมคุณธรรม จิตวิทยาการกีฬา และการสร้างจิตสำนึกในการเป็นนักกีฬาที่ดี ซึ่งเป็นส่วนสำคัญในการพัฒนาบุคลิกภาพและความเป็นผู้นำของนักศึกษามทร.อีสานในอนาคต
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/S__2383920_0-1-1024x783.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/S__2383921_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/S__9339007_0-1-1024x973.jpg)
สำนักงานอธิการบดี มทร.อีสาน / ภาพและข่าว
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / เรียบเรียง