![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/ปก-9-jpg.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449748135_903047621627490_1666266565814322991_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449706997_903047411627511_3626313045115093300_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449742271_903047314960854_8582798677237023986_n-1024x683.webp)
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน ให้เกียรติเป็นประธานเปิดโครงการการแข่งขันทักษะการควบคุมหุ่นยนต์ Collaborative Robot ชิงแชมป์ประเทศไทย ประจำปี 2567 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ระหว่างวันที่ 4-5 กรกฎาคม 2567 ณ ห้องประชุมนวราชมงคล อาคาร 50 ปี เทคนิคไทย-เยอรมัน ขอนแก่น มทร.อีสาน วิทยาเขตขอนแก่น โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศุภฤกษ์ ชามงคลประดิษฐ์ คณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์ มทร.อีสาน วิทยาเขตขอนแก่น กล่าวรายงาน และ อาจารย์ปริญ นาชัยสิทธิ์ รองอธิการบดีประจำวิทยาเขตขอนแก่น กล่าวต้อนรับคณะผู้บริหาร คณาจารย์ ผู้เข้าร่วมแข่งขัน ผู้สนับสนุน คณะกรรมการดำเนินงาน บริษัท ยูเอสอี.โฟล-ไลน์ จำกัด, บริษัท เอบีบี ออโตเมชั่น (ประเทศไทย) จำกัด และแขกผู้มีเกียรติที่เข้าร่วมงาน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449835231_903047938294125_1067909422164104211_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449844928_903048091627443_4323773088959269041_n-1024x683.webp)
สำหรับการจัดโครงการแข่งขันครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมความคิดสร้างสรรค์และนวัตกรรมในด้านเทคโนโลยีหุ่นยนต์ รวมถึงการสร้างแรงบันดาลใจให้กับเยาวชนและนักพัฒนาในการต่อยอดความรู้และความสามารถเพื่อนำไปใช้ประโยชน์ในชีวิตจริง นอกจากนี้ยังเป็นโอกาสที่ดีในการเสริมสร้างเครือข่ายความร่วมมือระหว่างนักพัฒนา นักศึกษา และองค์กรต่างๆ ในวงการเทคโนโลยี ผู้เข้าร่วมงานประกอบด้วยมหาวิทยาลัยฯ ต่าง ๆ ภาครัฐ หน่วยงานเอกชน และสถานประกอบการ มีทีมเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 40 ทีม โดยคณะวิศวกรรมศาสตร์ มทร.อีสาน วิทยาเขตขอนแก่น ร่วมกับบริษัท ยูเอสอี.โฟล-ไลน์ จำกัด และ บริษัท เอบีบี ออโตเมชั่น (ประเทศไทย) จำกัด เป็นผู้รับผิดชอบการจัดงานในครั้งนี้
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449708255_903047384960847_5599195250010284494_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449709925_903047124960873_1988348336008127903_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449715760_903047721627480_3411903968277956600_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449716443_903048488294070_6813126839769148770_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449719618_903048551627397_8218570250704444799_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449726279_903048304960755_6320712910336417535_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449734323_903047824960803_1584183847834579445_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449742903_903047214960864_1783483519053875220_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449840272_903047808294138_1873378721049983604_n-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/449718395_903048238294095_2092413331113902118_n-1024x541.webp)
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ข่าว
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มทร.อีสาน วิทยาเขตขอนแก่น / ภาพ