![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/ปก-14-jpg.webp)
วันที่ 5 กรกฎาคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยรองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบหมายให้ อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์พร้อมด้วยบุคลากรกองพัฒนานักศึกษาเข้าร่วมงานแถลงข่าวการจัดงานประเพณีแห่เทียนพรรษา ประจำปี พ.ศ.2567 ภายใต้ชื่องาน “แสงเทียนแห่งธรรม งามล้ำเมืองย่า 72 พรรษา มหาราชา : Illuminating Korat candle light ; King’s 72nd birthday celebration” ระหว่างวันที่ 20-21 กรกฎาคม 2567 ณ ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี เพื่อเป็นการส่งเสริมอนุรักษ์ไว้ซึ่งศิลปวัฒนธรรมประเพณีอันดีงามของไทยให้คงอยู่สืบไป
ทั้งนี้อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา ได้กล่าวถึงการจัดงานแลกเปลี่ยนศิลปวัฒนธรรมภูมิภาคลุ่มน้ำโขง ครั้งที่ 9 ซึ่งจะจัดการแสดงแลกเปลี่ยนศิลปวัฒนธรรมของนักศึกษาประเทศลุ่มน้ำโขง จีน เมียนมาร์ กัมพูชา เวียดนาม ลาว และไทย ซึ่งจะจัดขึ้นในวันที่ 19 กรกฎาคม 2567 ณ ลานอนุสาวรีย์เท้าสุรนารี และวันที่ 21 กรกฎาคม 2567 นักศึกษาประเทศลุ่มน้ำโขงร่วมขบวนแห่เทียนในครั้งนี้
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53698575_0-jpg.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53698577_0-1024x576.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53698573_0-jpg.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53698579_0-1024x768.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53706758_0-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53706762_0-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53706763_0-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__53706760_0-1024x683.webp)
กองพัฒนานักศึกษา มทร.อีสาน / ข่าวและภาพ