![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/โครงการเพื่อพัฒนาเมืองแห่งศิลปะ-ปี-2567-01-1024x715.webp)
วันที่ 17 กรกฎาคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ชยารัฐ จุลสุคนธ์ รองคณบดีฝ่ายแผนและประกันคุณภาพการศึกษา คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์ และอาจารย์อิญชญา คำภาหล้า อาจารย์ประจำคณะวิศวกรรมศาสตร์ เข้ารับรางวัลชมเชย จากการส่งผลงานเข้าประกวด ใน“โครงการเพื่อพัฒนาเมืองแห่งศิลปะ ปี 2567” จำนวน 3 เมือง ได้แก่ จังหวัดกระบี่ จังหวัดเชียงราย และจังหวัดนครราชสีมา จัดโดย สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย โดยได้รับเกียรติจาก นายวิเชียร สุขสร้อย เลขานุการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม เป็นประธานมอบรางวัล และมีนายโกวิท ผกามาศ ผอ.สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย และผู้ที่เกี่ยวข้องร่วมเป็นศักขีพยานในพิธี ณ หอศิลป์ร่วมสมัยราชดำเนิน กรุงเทพมหานคร
สำหรับโครงการนี้ มีผู้สนใจส่งโครงการเข้าร่วมการประกวดจำนวนทั้งสิ้น 61 โครงการ ได้แก่ จังหวัดกระบี่ 15 โครงการ จังหวัดเชียงราย 17 โครงการ และจังหวัดนครราชสีมา 29 โครงการ ซึ่งมีวัตถุประสงค์ของโครงการดังกล่าวเป็นเพื่อพื้นที่นำร่อง ส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงสร้างสรรค์บนฐานทุนวัฒนธรรม โดยบูรณาการความร่วมมือจากทุกภาคส่วน ให้สามารถนำคุณค่าทางวัฒนธรรมของแต่ละเมืองมาสร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจได้
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/3d5e3262-54b0-4791-bbcd-530cd2186ee8-jpg.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/DSCF8507-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/DSCF8530-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/DSCF8659-1024x683.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__2932747_0-1024x680.webp)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/07/S__40681487-1-1024x780.webp)
อาจารย์อิญชญา คำภาหล้า / ภาพ – ข่าว
วราภรณ์ นามบุตร /เรียบเรียง
พฤษภา ยิ้มมั่น / กราฟิก