![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2021/09/20210902_090100_0000-1024x768.png)
วันที่ 1 กันยายน 2564 อาจารย์ปริญญา กิตติสุทธิ์ ผู้ช่วยคณบดีสถาบันสหสรรพศาสตร์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาวิศวกรรมระบบราง ทีมอาจารย์และนักศึกษาจากสาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ได้ร่วมออกแบบและพัฒนาโปรแกรมตรวจจับใบหน้าเพื่อตรวจนับจำนวนผู้ต้องขัง ตามความประสงค์ของเรือนจำกลางคลองไผ่ จ.นครราชสีมา โดยมี คุณเผด็จ หริ่งรอ ผู้บัญชาการเรือนจำกลางคลองไผ่ เข้าตรวจสอบการใช้งานระบบดังกล่าว ณ สาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ มทร.อีสาน
สำหรับระบบตรวจจับใบหน้าเพื่อตรวจนับจำนวนผู้ต้องขังนี้ ใช้โปรแกรม Python ซึ่งเป็นโปรแกรมคอมพิวเตอร์ระดับสูงในการพัฒนาเพื่อตรวจจับใบหน้าของบุคคล โดยโปรแกรมสามารถแยกบุคคลได้อย่างแม่นยำและสามารถยืนยันตัวบุคคลได้ ซึ่งช่วยอำนวยความสะดวกให้กับทางเรือนจำใยการตรวจนับจำนวนผู้ต้องขังในแต่ละวัน ทั้งนี้จะมีการพัฒนาระบบให้ได้มาตรฐานยิ่งขึ้น และสามารถดูข้อมูลย้อนหลังได้ โดยทางเรือนจำกลางคลองไผ่จะเข้ารับโปรแกรมอย่างเป็นทางการอีกครั้ง ในวันที่ 3 กันยายน 2564 นี้ ซึ่งจะมี ผศ.ดร.จิระยุทธ สืบสุข คณบดีสถาบันสหสรรพศาสตร์ ดร.ธนนันต์ อยู่หว่าง ผู้ช่วยอธิการบดี พร้อมด้วยคณาจารย์สถาบันสหสรรพศาสตร์ มทร.อีสาน ร่วมส่งมอบโปรแกรม
ข่าว : จิตสุภา ประหา
ภาพ : อ.ปริญญา กิตติสุทธิ์