![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2021/09/0013-7242772002_20210905_181238_0000-1024x768.png)
วันที่ 5 กันยายน 2564 มทร.อีสาน ส่งทีมงานบุคลากรและนักศึกษาจิตอาสาของมหาวิทยาลัย เข้าร่วมทำความดีด้วยหัวใจปฏิบัติภารกิจร่วมกับโรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา ในการให้บริการฉีดวัคซีนป้องกันโควิด-19 ณ ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพลาซา นครราชสีมา
โดยการให้บริการฉีดวัคซีนโควิด-19 ของโรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมาในวันนี้ งดให้บริการ Sinovac เข็ม 1 แก่ผู้ที่มีคิวฉีดในวันที่ 5 กันยายน 2564 ซึ่งให้บริการเฉพาะผู้ที่มีคิวฉีด Astra Zeneca เข็มที่ 2 ในวันที่ 5 กันยายน 2564 และเปิด WALK IN สำหรับ 7 กลุ่มโรคเรื้อรัง ที่มีอายุ 18 ปีขึ้นไป 1.ผู้ป่วยโรคทางเดินหายใจเรื้อรัง 2.ผู้ที่เป็นโรคหัวใจและหลอดเลือด 3.ผู้ป่วยโรคหลอดเลือดสมอง 4.ผู้ป่วยโรคไตเรื้อรัง 5.โรคอ้วน 6.โรคเบาหวาน 7.โรคมะเร็งทุกชนิด รวมถึงผู้สูงอายุ 50 ปีขึ้นไป และผู้ที่ตั้งครรภ์มากกว่า 12 สัปดาห์ เฉพาะผู้ที่มีบัตรประชาชนอยู่ใน จ.นครราชสีมาเท่านั้น โดยให้ถือหลักฐาน เช่น สมุดประจำตัว หรือ ยาที่ทานประจำมาด้วย ซึ่งรายละเอียดการฉีดวัคซีนในแต่ละวันทาง รพ.มหาราชนครราชสีมาได้มีการประชาสัมพันธ์ข้อมูลข่าวสารผ่านทาง Facebook : โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา อย่างต่อเนื่อง จึงขอให้ประชาชนเข้าไปติดตามข่าวสารเป็นประจำทุกวัน
ทั้งนี้ จิตอาสา มทร.อีสาน ได้รับการสนับสนุนอาหาร อาหารว่าง น้ำดื่ม จากผู้ใจบุญเป็นจำนวนมาก มหาวิทยาลัยขอขอบคุณน้ำใจจากทุกท่านที่ให้การสนับสนุนทีมงานจิตอาสาเป็นอย่างดีมาโดยตลอด และท่านใดที่ประสงค์ร่วมนำของกินของใช้มาสนับสนุนจิตอาสาและทีมงานบุคลากรทางการแพทย์สามารถนำไปมอบให้ภายในงานได้เลย โดยแจ้งที่จุดให้บริการลงทะเบียนผู้ฉีดวัคซีน หรือทีมงานบุคลากรทางการแพทย์บริเวณด้านหน้าฮอลล์ เพื่อเป็นพลังใจให้กันในการปฏิบัติภารกิจช่วยชาวโคราชให้ได้รับวัคซีนอย่างทั่วถึงในเร็ววันต่อไป
ข่าว : จิตสุภา ประหา
ภาพ : จิรพรรณ นวมโคกสูง