มทร.อีสาน ร่วมกับ ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ หรือ เนคเทค จัดอบรมโครงการค่ายนักอิเล็กทรอนิกส์รุ่นเยาว์ eCamp Next Gen 2021 มทร.อีสาน นครราชีมา ให้กับเยาวชนในพื้นที่ นคราชสีมา ชัยภูมิ บุรีรัมย์ และสุรินทร์ เมื่อวันที่ 19-21 พฤษภาคม 2564 ผ่านระบบออนไลน์ ซึ่งจากการอบรมที่ผ่านมาได้คัดเลือกผลงานของนักเรียนเพื่อส่งเข้าประกวดต่อในระดับประเทศ ผลปรากฎว่า มีผลงานที่ผ่านการพิจารณา 2 เรื่อง คือ หุ่นยนต์สำหรับวัดความเข้มแสง และ หลักเขตที่ดินอัจฉริยะ
นอกจากนี้ในงานเดียวกัน มทร.อีสาน วิทยาเขตสกลนคร มีผลงานที่ผ่านการคัดเลือก 1 เรื่อง คือ ระบบรับซื้อขวดพลาสติกอัตโนมัติ
โดยเนคเทคได้ประกาศทีมที่ผ่านการคัดเลือกจากทั่วประเทศในปีนี้ ทั้งสิ้น 15 ทีม ซึ่งทั้ง 3 ทีม จาก มทร.อีสาน จะได้รับทุนสนับสนุนเพื่อพัฒนาผลงานให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น และจะต้องนำผลงานเข้าไปแข่งขันต่อในรอบชิงชนะเลิศ ช่วงเดือน สิงหาคม 2564 นี้ เพื่อเฟ้นหาสุดยอดนักอิเล็กทรอนิกส์รุ่นเยาว์ของประเทศไทยต่อไป
ข่าว : จิตสุภา ประหา
ภาพ : ผศ.สุรินทร์ อ่อนน้อม