![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ปกนนทรี-1024x768.jpg)
วันที่ 27 มกราคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน มอบหมายให้ อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์, นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน รักษาการในตำแหน่งผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา, นางสาวนันทพร เจียนสันเทียะ หัวหน้างานแนะแนวการศึกษาและอาชีพ,นางสาวอภิรฏี ไชยบุตร ผู้ช่วยหัวหน้างานบริหารงานทั่วไปและนายกฤษฎา วาลย์มนตรี หัวหน้าแผนกงานจิตอาสา เจ้าหน้าที่และคณาจารย์ผู้ควบคุมทีมนักกีฬา เป็นตัวแทนเข้าร่วมพิธีเปิดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 49 “นนทรีเกมส์ 2567” นำทัพนักกีฬา มทร.อีสาน เข้าร่วมการแข่งขัน และให้กำลังใจตัวแทนนักกีฬา ซึ่งการแข่งขันจัดขึ้นระหว่างวันที่ 27 มกราคม – 5 กุมภาพันธ์ 2567 ณ สนามกีฬากลางจังหวัดนครปฐม มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกําแพงแสน ทั้งนี้ ได้รับเกียรติจากนางสาวศุภมาศ อิศรภักดี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม เป็นประธานในพิธี และมีนายธีรยุทธ์ จันทร์ดิษฐวงษ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม ดร.จงรัก วัชรินทร์รัตน์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ รองศาสตราจารย์ธนิต ธงทอง รองประธานคณะกรรมการบริหารกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ให้การต้อนรับนักกีฬา ผู้บริหาร บุคลากร เจ้าหน้าที่ จากมหาวิทยาลัยทั่วประเทศ โดยภายในพิธีเปิดการแข่งขันกีฬาได้มีกิจกรรมปลูกต้นไม้ ซึ่งผู้แทน มทร.อีสาน ได้ร่วมกันปลูกต้นแคแสด ต้นไม้ประจำมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ร่วมกับต้นไม้ประจำมหาวิทยาลัยต่าง ๆ อีกด้วย
สำหรับการจัดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 49 “นนทรีเกมส์ 2567” มีวัตถุประสงค์ ในการจัดการแข่งขัน ได้แก่ เพื่อเป็นการเฉลิมฉลองการสถาปนาครบรอบ 80 ปี ของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เพื่อการพัฒนานิสิต นักศึกษา และบุคลากรของสถาบันอุดมศึกษาทั่วประเทศ เพื่อส่งเสริมความสามัคคีในหมู่นักกีฬา เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง และส่งเสริมศักยภาพของนักกีฬาให้พัฒนายิ่งขึ้น เพื่อเผยแพร่และส่งเสริมเศรษฐกิจชุมชน การท่องเที่ยวและศิลปวัฒนธรรม และเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ทางวิชาการระหว่างสถาบันอุดมศึกษา ภายใต้แนวคิดหลัก 4 ข้อ คือ Green คือ การรักษาสิ่งแวดล้อม ตามแนวคิด Carbon Neutrality, Clean คือ ความโปร่งใสในการตัดสินกีฬา, Healthy คือ การมีสุขภาพกายใจที่ดี และWellness คือ ความเป็นอยู่ที่ดี และการมีความสุขตลอดการแข่งขัน โดยมีคำขวัญของการจัดการแข่งขันว่า “หลากหลายสู่สรรสร้าง สุขภาวะที่ยั่งยืน” ที่นอกจากจะมุ่งเน้นความเป็นเลิศในเชิงกีฬาแล้ว ยังมุ่งหวังให้เยาวชนมีสุขภาพที่ดีอย่างยั่งยืน และมีความสัมพันธ์อันดีระหว่างนิสิตนักศึกษาที่มาจากหลากหลายสถาบัน ซึ่งจัดการแข่งขัน 32 ชนิดกีฬา ชิงชัย 361 เหรียญทอง โดยมีสถาบันการศึกษาเข้าร่วม จำนวน 109 สถาบัน รวมนักกีฬาและเจ้าหน้าที่ จำนวน 18,000 คน
ทั้งนี้ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ได้ส่งนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขันแยกตามชนิดกีฬา 9 ชนิดกีฬา ได้แก่ กีฬาแบดมินตัน, กีฬาเทนนิส, กีฬาเทเบิลเทนนิส, กีฬามวยสากลสมัครเล่น, กีฬาคอร์สเวิร์ด, กีฬาหมากรุกไทย, กีฬาหมากฮอต, กีฬาหมากล้อม, กีฬาอีสปอร์ต โดยชาวมทร.อีสาน ขออวยพรให้ประสบผลสำเร็จ และขอส่งกำลังใจให้นักกีฬาและคณาจารย์ผู้ควบคุมทีมทุกท่าน ให้สามารถคว้ารางวัลและสร้างชื่อเสียงให้กับมหาวิทยาลัยต่อไป
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/421951678_7398228133531119_567835953416160074_n_0-2-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/420126492_7398228313531101_6307477466887480022_n_0-1-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/313192_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/423006267_340873788912782_333288827472706552_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/S__10321984_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/S__71606338_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/S__71606344_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/422654859_340728908927270_9213511244359302634_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/422683892_340728888927272_9166942361880908034_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/423005034_340728562260638_1815684110559788756_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/423133617_340728655593962_5930706730522726377_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/423162201_340728105594017_6181793178856319656_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/423193343_340728535593974_8579707440083132187_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_นนทรีย์เกมส์_๒๔๐๑๓๐_1_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_นนทรีย์เกมส์_๒๔๐๑๓๐_2_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_นนทรีย์เกมส์_๒๔๐๑๓๐_3_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/423131874_340873958912765_5114030877464648068_n_0-1024x683.jpg)
ยุพาพรรณ คนกระโทก / ข่าว – ภาพ
วราภรณ์ นามบุตร / เรียบเรียง