![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/อบรมยาเสพติด-1024x683.jpg)
วันที่ 24 สิงหาคม 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน มอบหมายให้ แผนกงานพัฒนาวินัย งานพัฒนาทักษะวินัย และประสบการณ์นักศึกษา กองพัฒนานักศึกษา จัดจัดโครงการโครงการป้องกันเฝ้าระวังปัญหายาเสพติด ใน มทร.อีสาน นครราชสีมา ณ ห้องประชุม 401 ชั้น 1 อาคารคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน นครราชสีมา ทั้งนี้ โดยมี นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน รักษาราชการแทนผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการ ซึ่งมีนักศึกษา พร้อมด้วยบุคลากรกองพัฒนานักศึกษาเข้าร่วม จำนวนทั้งสิ้น 250 คน สำหรับกิจกรรมภายในโครงการมีกิจกรรมการบรรยายให้ความรู้ เรื่อง กิจกรรมบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับยาเสพติดและการป้องกันตัวจากอาชญากรรม และกิจกรรม Work shop เพื่อวิเคราะห์สถานการณ์ปัญหา แนวทางป้องกันยาเสพติดและการป้องกันตัวจากอาชญากรรม ใน มทร.อีสาน ซึ่งได้รับเกียรติจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ ศูนย์ฝึกอบรมตำรวจภูธรภาค 3 เป็นวิทยากรให้ความรู้
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369050929_642563547976607_9090316582401243801_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369248827_642569967975965_314959445312500868_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369550203_642566867976275_7224454651331374260_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369635879_642565734643055_1098136436230333197_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369740481_642569614642667_7031104921165303293_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369747726_642568997976062_141953344558170365_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369721177_642570651309230_92263591031157737_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369725420_642562884643340_3733625834535045812_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/369851405_642568391309456_6033717344476396802_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/370391746_642568064642822_1588077288349120683_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/370511612_642569534642675_7137382965927843587_n_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/08/370625268_642568344642794_7500157936854245690_n_0-1024x683.jpg)
ปัจจุบัน สถานการณ์ปัญหายาเสพติด ส่งผลต่อการเกิดเหตุอาชญากรรมที่แพร่ระบาดในหลายพื้นที่อย่างรุนแรง ซึ่งผู้ก่อเหตุได้เสพสารเสพติดบางครั้งรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทำให้ขาดสติ ควบคุมตัวเองไม่ได้ ยาเสพติดจึงถือเป็น “ภัยคุกคามที่กัดกร่อนบ่อนทำลายประเทศชาติ” ที่ส่งผลกระทบอย่างกว้างขวาง ทั้งต่อปัจเจกบุคคล สังคมส่วนรวม และการพัฒนาประเทศ โดยเฉพาะเด็กและเยาวชนที่เป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศชาติ ด้วยเหตุนี้ มทร.อีสาน ได้ตระหนักและเล็งเห็นความสำคัญของปัญหา เรื่อง ยาเสพติดในสถานศึกษา จึงได้มีการจัดกิจกรรมรณรงค์ ป้องกัน และให้ความรู้แก่นักศึกษามากยิ่งขึ้น เพื่อให้นักศึกษามีภูมิคุ้มกันทางด้านจิตใจ มีทักษะวิธีการในการหลีกเลี่ยงยาเสพติดและมีพฤติกรรมที่ห่างไกลยาเสพติด และมีการดำเนินโครงการป้องกันเฝ้าระวังปัญหายาเสพติดในมหาวิทยาลัยมาอย่างต่อเนื่อง ทั้งนี้ มทร.อีสาน ยังคงพัฒนาด้านการเรียนการสอน และด้านสังคม ให้นักศึกษาของ มทร.อีสาน ได้เป็น บัณฑิตนักปฏิบัติ ที่มีทั้งความรู้ สติปัญญา และรู้เท่าทันเหตุการณ์ เป็นทรัพยากรที่มีคุณค่าของประเทศต่อไป
ยุพาพรรณ คนกระโทก / ข่าว – ภาพ
วราภรณ์ นามบุตร / เรียบเรียง