![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__1335327_0-BG-1024x683.jpg)
วันที่ 30 กันยายน 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน พร้อมด้วย อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน ผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา อาจารย์และเจ้าหน้าที่ที่ปรึกษาชมรม ร่วมเปิดโครงการปฐมนิเทศชมรมต่าง ๆ จำนวน 4 ชมรม ได้แก่ ชมรมดนตรีสากล ชมรม RMUTI PR Club ชมรม JDM (Jesus disciple Amovement) และชมรมเซปักตะกร้อ มทร.อีสาน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__9273360_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__9273361_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__9273362_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__9273363_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__9273364_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__9273365_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__9273366_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972934_0-1024x576.jpg)
ในช่วงเช้า เป็นการจัดโครงการปฐมนิเทศ ชมรมดนตรีสากล ปีการศึกษา 2566 ณ ลานกิจกรรมด้านข้างอาคารเอนกประสงค์ มทร.อีสาน นครราชสีมา โดยได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการและกล่าวให้โอวาทแก่นักศึกษา พร้อมด้วยอาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน ผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา และนางสาวมยุรฉัตร สูญรอด ที่ปรึกษาชมรม ร่วมในพิธีดังกล่าว โดยมีนักศึกษาเข้าร่วมกว่า 300 คน เพื่อรับฟังการแนะนำชมรม ประวัติความเป็นมา เข้าร่วมกิจกรรมสันทนาการ การประกวด Miss/ Mister LGBTQ ของชมรม และการแสดงดนตรีของชมรม
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972936_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972937_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972938_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972939_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972940_0-1024x576.jpg)
จากนั้น ได้มีการจัดการปฐมนิเทศสมาชิกใหม่ชมรม RMUTI PR Club ณ ห้องมรกตอีสาน สำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ โดย รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการและให้โอวาทแก่นักศึกษา มีนักศึกษาเข้าร่วมโครงการประมาณ 150 คน มีนางสาวยุพาพรรณ คนกระโทก เป็นที่ปรึกษาชมรม พร้อมด้วยนางสาวดุษฎี โชติชัชวาลกุล หัวหน้าแผนกงานศิลปะและวัฒนธรรม กองพัฒนานักศึกษา หลังจากนั้นมีการบรรยายในหัวข้อ การใช้เทคโนโลยีมัลติมีเดียเพื่อการประชาสัมพันธ์ โดย อาจารย์อิญชญา คำภาหล้า อาจารย์ประจำสาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ มทร.อีสาน วิทยาเขตขอนแก่น (อาจารย์ผู้ก่อตั้งชมรม RMUTI PR CLUB) มาบรรยายให้ความรู้แก่นักศึกษาอีกด้วย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/26371_0-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/26372_0-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/26373_0-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/26375_0-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/26376_0-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972942_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__46972941_0-1024x576.jpg)
จากนั้น รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน พร้อมด้วยอาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ เข้าร่วมโครงการปฐมนิเทศสมาชิกใหม่ชมรม JDM (Jesus disciple Amovement) ณ ห้องประชุมตะโกราย 1 อาคารสำนักส่งเสริมวิชาการและงานทะเบียน โดยมี รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการและให้โอวาทแก่นักศึกษา ซึ่งชมรม JDM จัดตั้งขึ้นเพื่อเผยแพร่ภาษาและวัฒนธรรมเกาหลีใต้ (ด้านภาษา อาหาร และวัฒนธรรม) มีนางสาวชนษร เกมะยุรา เป็นที่ปรึกษาชมรม โดยมีกิจกรรม Korea class, Korea party และ Korea camp ให้นักศึกษาที่สนใจได้เข้าร่วมกิจกรรม
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__1335333_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__1335330_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__1335334_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__1335331_0-1024x432.jpg)
ช่วงบ่าย รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน พร้อมด้วยอาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ ได้เข้าร่วมโครงการปฐมนิเทศสมาชิกใหม่ชมรมเซปักตะกร้อ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ณ อาคารเอนกประสงค์ 35 ปี (โรงยิม) โดย รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการและให้โอวาทแก่สมาชิกใหม่ของชมรม ทั้งนี้ ชมรมเซปักตะกร้อ มีนายบัณฑิต อินทะสิงห์ เป็นที่ปรึกษาชมรม มีนักศึกษาผู้สนใจในกีฬาเซปักตะกร้อเข้าร่วมกิจกรรมจำนวนมาก
ด้าน รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน กล่าวว่า มหาวิทยาลัยให้ความสำคัญต่อการดำเนินกิจกรรมของนักศึกษาเพื่อเสริมสร้างทักษะด้านต่าง ๆ เพิ่มเติมจากการเรียนการสอนในห้องเรียน โดยการสนับสนุนให้นักศึกษาร่วมกันจัดกิจกรรมอย่างสร้างสรรค์ ซึ่งการดำเนินการของชมรมต่าง ๆ นั้น เป็นการรวมตัวกันของนักศึกษาหลากหลายสาขาจากคณะต่าง ๆ เป็นการดีที่นักศึกษาจะได้เพื่อนใหม่จากต่างสาขามาร่วมทำกิจกรรมที่ตนรัก สิ่งที่ชอบ ที่สนใจอย่างเดียวกัน แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน ฝึกฝนการเป็นผู้นำ การทำงานเป็นทีม สิ่งเหล่านี้จะหล่อหลอมให้นักศึกษาเป็นบัณฑิตพึงประสงค์ เป็นประชากรที่มีคุณภาพของประเทศชาติต่อไป
ยุพาพรรณ คนกระโทก / ข่าว
ชมรม RMUTI PR CLUB / ภาพ
วราภรณ์ นามบุตร / เรียบเรียง