![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4069_ฺBG.jpg)
วันที่ 2 พฤศจิกายน 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย กองพัฒนานักศึกษาจัดโครงการพัฒนาความรู้เสริมสร้างประสบการณ์นักศึกษาให้เป็นบัณฑิตที่พึงประสงค์ โดยได้รับเกียรติจากรองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เป็นประธานในพิธีเปิดพร้อมกล่าวให้โอวาทแก่นักศึกษา ทั้งนี้ อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ ได้กล่าวรายงานถึงวัตถุประสงค์โครงการ ณ อาคารสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์ ชั้น 4 ห้อง 37 – 401 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน นครราชสีมา
สำหรับ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน มีนโยบายที่ชัดเจนในการพัฒนานักศึกษาของมหาวิทยาลัยให้เป็นทรัพยากรบุคคลที่มีคุณค่าของประเทศ มีความรู้ ความสามารถ มีหลักคิดและทักษะทางวิชาการและวิชาชีพมีคุณลักษณะพร้อมด้านคุณธรรมและจริยธรรม มีความพร้อมที่จะพัฒนาตนเองอย่างต่อเนื่อง พร้อมสร้างสรรค์สิ่งที่ดีงาม และพร้อมเผชิญกับสถานการณ์ในอนาคตที่เรียกว่า “เก่ง ดี และมีความสุข” อย่างมีคุณภาพ เพื่อให้นักศึกษา มีคุณลักษณะดังกล่าว มหาวิทยาลัยจึงจัดโอกาสและประสบการณ์การเรียนรู้ทั้งในและนอกชั้นเรียนนั้น ซึ่งกิจกรรมนักศึกษาจะเป็นส่วนเสริมเติมเต็มคุณลักษณะความเป็นบัณฑิตที่สมบูรณ์ตามคุณลักษณะของบัณฑิตที่พึงประสงค์ตามกรอบมาตรฐานคุณวุฒิระดับอุดมศึกษา (TQF) ซึ่งมีวัตถุประสงค์ ดังนี้
1. เพื่อให้นักศึกษามีความรู้เรื่องคุณลักษณะของบัณฑิตที่พึงประสงค์ของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสานตามกรอบมาตรฐานของคุณวุฒิระดับอุดมศึกษา (TQF)
2. เพื่อให้นักศึกษามีความรู้เรื่องรูปแบบการช่วยเหลือวัยรุ่นในสถานศึกษา การให้คำปรึกษาเชิงจิตวิทยาการทำงานเป็นทีมการเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี
3. เพื่อให้นักศึกษาฝึกการใช้ภาษา การคิดวิเคราะห์ และการถ่ายทอดความรู้
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4069_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4071_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4314_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4326_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4329_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4336_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_0024_0.jpg)
จากนั้นเป็นการบรรยายให้ความรู้ เรื่อง การให้คำปรึกษาเชิงจิตวิทยา โดย คุณพลากร ศรีพูนทอง นักจิตวิทยาโรงเรียน การบรรยาย เรื่อง รูปแบบการช่วยเหลือวัยรุ่นในสถาบัน โดย คุณสันทัด ผลจันทร์ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ และการทดสอบ 2Q 9Q และ8Q ทั้งนี้ได้รับเกียรติจากนางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน ผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา และบุคลากรกองพัฒนานักศึกษา เข้าร่วมในพิธีเปิดโครงการดังกล่าว โดยมีนักศึกษาเข้าร่วมดังนี้
- องค์การนักศึกษา มทร.อีสาน
- สภานักศึกษา มทร.อีสาน
- สโมสรนักศึกษา คณะบริหารธุรกิจ /คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยี/คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์/คณะวิทยาศาสตร์และศิลปศาสตร์คณะระบบรางและการขนส่ง/คณะนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร
- นักศึกษากลุ่มผู้ได้รับทุนพระราชทานฯ
- และกลุ่มผู้ได้รับทุนต่อเนื่องจนสำเร็จการศึกษา
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4208_0-1.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4209_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4221_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4303_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/IMG_4098-2_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1698912058749.jpg)
ยุพาพรรณ คนกระโทก / ข่าว – ภาพ