![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/ปก-3.jpg)
วันที่ 3 พฤษภาคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.ณรงค์ศักดิ์ ธรรมโชติ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการและวิเทศสัมพันธ์ และประธานคณะกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐานโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า นครราชสีมา เข้าร่วมกิจกรรมไหว้ย่าโม ตามโครงการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ประจำปีการศึกษา 2567 ที่จัดขึ้นโดย โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า นครราชสีมา ณ ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี (ย่าโม) อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา โดยมี นางยลดา หวังศุภกิจโกศล นายก อบจ.นครราชสีมา ให้เกียรติเป็นประธานเปิดงาน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497415-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497416-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497405-1024x768.jpg)
สำหรับการจัดกิจกรรมไหว้ย่าโม ประจำปีการศึกษา 2567 มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการเคารพสักการะท้าวสุรนารี สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองโคราช เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนสำนึกรักษ์บ้านเกิด ปลูกฝังคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ดี และเพื่อเสริมสร้างคุณลักษณะรักความเป็นไทย เห็นคุณค่าและมีความภาคภูมิใจในวัฒนธรรมประเหณีของท้องถิ่น รวมถึงการเรียนรู้วิถีชีวิตและการอยู่ร่วมกัน สามารถดำรงชีวิตอยู่ในสังคมร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497382-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497406-768x1024.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497399-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497418-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497404-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/05/497419-1024x768.jpg)
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ข่าว
สำนักงานอธิการบดี มทร.อีสาน / ภาพ