![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/BG-เกษตร-1024x768.jpg)
วันที่ 6 กันยายน 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เฉลิมพล เยื้องกลาง คณบดีคณะนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร พร้อมบุคลากรคณะ นำนักศึกษาจัดกิจกรรมปลูกต้นไม้สายรหัสของนักศึกษาคณะนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสร้าเสริมสายใยระหว่างนักศึกษา รุ่นพี่-รุ่นน้อง สร้างความรักความสามัคคีในหมู่นักศึกษา คณาจารย์และเจ้าหน้าที่ทุกคนของคณะ มีนักศึกษานักศึกษาทุกชั้นปีมาร่วมกิจกรรม
ด้าน ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เฉลิมพล เยื้องกลาง คณบดีคณะนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร กล่าวถึง แนวคิดการจัดกิจกรรมดังกล่าวว่า ต้องการให้ ต้นไม้ที่นักศึกษาที่ร่วมกันปลูกนี้ เป็นเสมือนตัวแทนของนักศึกษาในทุกชั้นปีที่มีสายสัมพันธ์ต่อกัน ร่วมกันดูแลและบำรุงรักษา เมื่อเวลาผ่านไป เมื่อนักศึกษาของคณะฯ ได้มีโอกาสกลับมาเยี่ยมเยี่ยนนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร ก็จะพบเจอต้นไม้ที่เขาและน้อง ๆ ร่วมกันปลูก เป็น “ต้นไม้ของพวกเรา” ที่เติบโต แข็งแรง เหมือนกับนักศึกษาทุกคนที่จะเติบโตไปในอนาคตข้างหน้า
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/S__33914905_0-768x1024.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/S__33914908_0-768x1024.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/S__33914896_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/S__33914892_0-1024x495.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
คณะนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร / ภาพ