วันที่ 7 กันยายน 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน จัดการลงคะแนนเลือกตั้งกรรมการสภาคณาจารย์และข้าราชการ 4 เขตเลือกตั้ง ได้แก่ เขตเลือกตั้ง นครราชสีมา เขตเลือกตั้ง วิทยาเขตขอนแก่น เขตเลือกตั้ง วิทยาเขตสุรินทร์ เขตเลือกตั้ง วิทยาเขตสกลนคร ด้วยวิธีทางอิเล็กทรอนิกส์ ผ่านบัญชีอีเมลสมาชิกของมหาวิทยาลัยฯ โดยมีข้าราชการพลเรือนในสถาบันอุดมศึกษา (สายวิชาการ) ข้าราชการพลเรือนในสถาบันอุดมศึกษา (สายสนับสนุน) พนักงานในสถาบันอุดมศึกษา (สายวิชาการ) พนักงานในสถาบันอุดมศึกษา (สายสนับสนุน) มีสิทธิ์ร่วมลงคะแนนเสียง ซึ่งเปิดให้ลงคะแนนเสียงตั้งแต่เวลา 09.00 -15.00 น. ทั้งนี้ ผลการเลือกตั้งปรากฏว่า
เขตเลือกตั้ง นครราชสีมา
หมายเลข 1 อาจารย์โสภณ สินสร้าง ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 154 คะแนน
หมายเลข 2 นายรุจิภาส โพบุคดี ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 207 คะแนน
หมายเลข 3 อาจารย์ปุริม หนุนนัด ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 190 คะแนน
หมายเลข 4 นางสาวณฐกร กุลกิจธนขจร ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 180 คะแนน
หมายเลข 5 อาจารย์ ดร.หฤทัย มาศโค้ง ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 125 คะแนน
เขตเลือกตั้ง วิทยาเขตสกลนคร
หมายเลข 1 ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุภกาญจน์ พรหมขันธ์ ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 73 คะแนน
หมายเลข 2 อาจารย์นฤวัตร ภักดี ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 124 คะแนน
หมายเลข 3 ผู้ช่วยศาสตราจารย์นพดล หงห์สุวรรณ ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 106 คะแนน
หมายเลข 4 นายรวี ภูบุญมี ได้รับคะแนนเลือกตั้ง 113 คะแนน
ทั้งนี้ สำหรับเขตเลือกตั้ง วิทยาเขตขอนแก่น เขตเลือกตั้ง วิทยาเขตสุรินทร์ จะมีการลงคะแนนเลือกตั้งกรรมการสภาคณาจารย์และข้าราชการ อีกครั้งในวันที่่ 14 กันยายน 2566 เวลา 09.00 – 15.00 น. ผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ Microsoft forms จากบัญชีอีเมลของมหาวิทยาลัย ซึ่งเขตเลือกตั้ง วิทยาเขตขอนแก่น เลือกได้ไม่เกิน 4 คน เขตเลือกตั้ง วิทยาเขตสุรินทร์ เลือกได้ไม่เกิน 3 คน และจะมีการนับคะแนนเลือกตั้งเวลา 15.00 น. เป็นต้นไป ผ่านระบบประมวลผลสื่ออิเล็กทรอนิกส์ รับชม Live ผ่านทางเพจ facebook สภาคณาจารย์และข้าราชการ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม สำนักงานกิจการสภาของมหาวิทยาลัย 065-1579666
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
พฤษภา ยิ้มมั่น / กราฟิก