![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/BG_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_0-1024x683.jpg)
วันที่ 12 พฤษภาคม 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย คณะผู้บริหารและบุคลากร ศูนย์สหกิจศึกษา มทร.อีสาน และคณาจารย์สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ พร้อมด้วย นายพุทธพงษ์ ด่านทองหลาง นักศึกษาสาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยี มทร.อีสาน เข้ารับคำอวยพร จาก รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ ให้ประสบผลสำเร็จ ในการนำเสนอผลงานสหกิจศึกษาและการศึกษาเชิงบูรณาการกับการทำงาน (CWIE) ดีเด่นระดับชาติ ประจำปี พ.ศ. 2566 ในวันที่ 15 พฤษภาคม 2566 ณ สำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ห้องประชุมศาสตราจารย์เกียรติคุณเกษม วัฒนชัย (18A) ชั้น 18 อาคารอุดมศึกษา 2 เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร
ด้าน รองศาตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธ อธิการบดี มทร.อีสาน เปิดเผยว่า ยินดีกับนักศึกษาซึ่งได้ทำหน้าที่เป็นตัวแทนชาว มทร.อีสาน ในการไปสู่เวทีระดับประเทศในครั้งนี้ ขอชื่นชมทั้ง นายพุทธพงษ์ ด่านทองหลาง ที่ได้นำความรู้และสิ่งที่ได้ศึกษามา ตลอดระยะเวลา 4 ปี มาประยุกต์ปรับปรุงและนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อสังคมส่วนรวม โดยได้ร่วมอาจารย์จากสาขาวิชาวิศวกรรมระบบราง สถาบันสหสรรพศาสตร์ ร่วมกับอาจารย์จากสาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยี ในการออกแบบและพัฒนาโปรแกรมตรวจจับใบหน้าฯ เพื่อใช้ตรวจนับจำนวนผู้ต้องขัง ตามความประสงค์ของเรือนจำกลางคลองไผ่ จ.นครราชสีมา ตั้งแต่เมื่อปี 2564 ซึ่งขณะนั้นมีผู้ต้องขังจำนวนกว่า 4,870 คน และต้องขอชื่นชมคณาจารย์ ของ มทร.อีสาน ที่ได้ถ่ายทอดความรู้ให้แก่นักศึกษาจนสามารถสร้างผลงานที่ดีมีประโยชน์เช่นนี้ ซึ่งมหาวิทยาลัยฯ พร้อมที่จะสนับสนุนนักศึกษาที่มีความรู้ ความสามารถ และสร้างประโยชน์แก่สังคมเสมอ โดยจะให้การสนับสนุนทุนการศึกษาระดับปริญญาโทและปริญญาเอกแก่นักศึกษาเพื่อสร้างเพชรน้ำเอก อีก 1 เม็ด แก่ราชมงคลอีสาน ส่งต่อโดยการบรรจุเข้าเป็นอาจารย์เพื่อถ่ายทอดความรู้สู่รุ่นน้องต่อไป รองศาตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธ อธิการบดี มทร.อีสาน กล่าวทิ้งท้าย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_1-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_5-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_3-1024x683.jpg)
สืบเนื่องมาจาก เมื่อเดือน เมษายน 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย ศูนย์สหกิจศึกษา มทร.อีสาน ได้นำนักศึกษา นายพุทธพงษ์ ด่านทองหลาง นักศึกษาสาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยี มทร.อีสาน ได้เข้าร่วมโครงการประกวดผลงานสหกิจศึกษาและการศึกษาเชิงบูรณาการกับการทํางาน (CWIE) ดีเด่น ระดับเครือข่ายพัฒนาสหกิจศึกษาภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง ณ มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี และสามารถคว้ารางวัลชนะเลิศ การประกวดผลงานสหกิจศึกษา ประเภทบรรยาย (Oral Presentation) กลุ่มวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี นำเสนอในรูปแบบออนไลน์ ผ่านระบบ Zoom Meeting จึงทำให้ นายพุทธพงษ์ ด่านทองหลาง นักศึกษา มทร.อีสาน เป็นตัวแทนเครือข่ายพัฒนาสหกิจศึกษาและการศึกษาเชิงบูรณาการกับการทำงาน (CWIE) ภาคตะวันออกฉียงเหนือตอนล่าง เพื่อเข้าร่วมการนำเสนอผลงานสหกิจศึกษาและการศึกษาเชิงบูรณาการกับการทำงาน (CWIE) ดีเด่นระดับชาติ ประจำปี พ.ศ. 2566 จึงขอเชิญชวนชาว มทร.อีสาน ร่วมส่งกำลังใจเชียร์นักศึกษาต่อไป
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_2-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_6-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_7-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนศ.แข่งสหกิจ_๒๓๐๕๑๒_0-1024x683.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
บารมี โกนบาง / ภาพ