![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/ฺBG_9966_๒๓๐๙๑๒_12-1024x683.jpg)
วันที่ 9 กันยายน 2566 คณะผู้บริหารมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน นำโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ น.สพ.ดร.เชวง สารคล่อง รองอธิการบดีประจำวิทยาเขตสกลนคร เข้าร่วการประชุมหารือ ร่วมกับ บริษัท ดัชมิลล์ จำกัด เพื่อขับเคลื่อนการพัฒนาทางด้านวิชาการและวิจัย ตามยุทธศาสตร์ด้านสุขภาพของมหาวิทยาลัย และองค์ความรู้ด้านอื่น ๆ ของมหาวิทยาลัย อีกทั้งยังเป็นการกาหรือในเรื่องของการเปิดโอกาสให้นักศึกษา มทร.อีสาน ได้มีสถานที่สำหรับการฝึกทักษะ แสวงหาประสบการณ์จากการทำงานจริงและเป็นการเสริมประสบณ์การณ์แก่นักศึกษาในแง่ของการจะเป็นผู้ประกอบการในอนาคต ณ ห้องประชุมสนามกอล์ฟวินด์เซอร์ปาร์ค แอนด์ กอล์ฟคลับ เขตหนองจอก กรุงเทพมหานคร
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_1-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_2-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_3-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_4-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_5-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_6-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_7-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_8-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_9-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_10-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_9966_๒๓๐๙๑๒_11-1024x683.jpg)
ด้าน ผู้ช่วยศาสตราจารย์ น.สพ.ดร.เชวง สารคล่อง รองอธิการบดีประจำวิทยาเขตสกลนคร เปิดเผยว่า สำหรับการหารือร่วมกันในครั้งนี้ มีประเด็นในการหารือ 3 ประเด็นหลัก ได้แก่ ประเด็นที่ 1 การดำเนินการผลักดันให้มีการจัดตั้งศูนย์ RMUTI Wellness Center ในพื้นที่ของสนามกล์อฟวินเซอร์ เพื่อเป็นศูนย์เรียนรู้และฝึกประสบการณ์ด้านการแพทย์แผนไทย และการบริหารจัดการเพื่อเป็นผู้ประกอบการให้กับนักศึกษา ในหลักสูตร การแพทย์แผนไทย ได้มีโอกาสฝึกปฏิบัติจริง ทั้งด้านการนวดเพื่อสุขภาพและได้เรียนรู้กระบวนการบริหารจัดการเพื่อเป็นผู้ประกอบการในอนาคต โดยเริ่มต้นจะเป็นการให้บริการด้านการนวดเท้าเพื่อสุขภาพ คาดว่าจะเปิดให้บริการได้ใน เดือน พฤศจิกายน 2566 นี้ ประเด็นที่ 2 การพัฒนาคุณภาพการเลี้ยงโคนม เพื่อเพิ่มศักยภาพและสร้างรายได้อย่างยั่งยืนให้กับเกษตรกรผู้เลี้ยงโคในภาคอีสาน ในรูปแบบ Share Farmer ซึ่งจะใช้ทรัพยากรของทั้ง 2 หน่วยงาน ในการร่วมพัฒนาให้เกิดรายได้ แก่ทั้ง 2 หน่วยงาน ซึ่งการดำเนินโครงการนี้ บริษัท ดัชมิลล์ จำกัด จะสนับสนุนด้านงบประมาณและออกแบบหลักสูตรร่วมกันกับ มทร.อีสาน และให้นักศึกษาได้เป็นผู้ดำเนินงานร่วมในโครงการ ซึ่งนอกจากจะได้รับความรู้แล้วยังมีรายได้และผลตอบแทนระหว่างการศึกษาด้วย โมเดลนี้คาดว่าจะเริ่มดำเนินการที่ ศูนย์การศึกษาหนองระเวียง ซึ่งจะผลักดันโดย คณะนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร เป็นผู้ดูแลโครงการและประสานความร่วมมือกับวิทยาเขตอื่น ๆ ที่จะสนับสนุนในด้านที่เกี่ยวข้องต่อไป ทั้งนี้ เพื่อให้เป็นโครงการต้นแบบที่จะสามารถขยายผลต่อไปยังเกษตรกรในภาคอีสานและภาคอื่น ๆ ต่อไปได้ในอนาคต และประเด็นที่ 3 คือ การเปิดโอกาสให้คณาจารย์ บุคลการ และนักศึกษา มทร.อีสาน ได้เข้ามาฝึกประสบการณ์วิชาชีพ ณ สถานประกอบการของบริษัท ดัชมิลล์ จำกัด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ ซึ่ง มทร.อีสาน จะได้มีการส่งเสริมทักษะด้านภาษาให้แก่ บุคลากรและนักศึกษา เพื่อให้เกิดความพร้อมในการที่จะเข้าร่วมการฝึกประสบการณ์ในโครงการดังกล่าว
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
ไพฑูรย์ เคนท้าว, บารมี โกนบาง / ภาพ