![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/ปก-15-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096321_0-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096323_0-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096324_0-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096327_0-1-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/494856599736418689_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112685-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112687-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112684-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112683-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112682-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112681-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112680-1024x683.jpg)
วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยรองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบหมายให้ อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ พร้อมคณาจารย์ เจ้าหน้าที่ผู้ควบคุมทีม นำนักศึกษา มทร.อีสาน เข้าร่วมการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลแห่งประเทศไทย 9 แห่ง ครั้งที่ 38 “ธัญบุรีเกมส์” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 11-17 กุมภาพันธ์ 2567 ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี มีสัญลักษณ์นำโชค คือ “น้องบัว” ซึ่งเป็นดอกไม้ประจำมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี ดอกบัวสวรรค์ ซึ่งออกแบบให้มีการผสมผสานกับร่างมนุษย์กึ่งหุ่นยนต์ เพื่อแสดงออกถึงเทคโนโลยีให้ดูทันสมัย น่ารัก และเป็นมิตร และคำขวัญประจำการแข่งขัน “เชื่อมราชมงคลด้วยไมตรี เชื่อมสามัคคีด้วยกีฬา” โดยในการแข่งขันครั้งนี้ มทร.อีสาน ได้ส่งนักกีฬาเข้าร่มชิงชัยจำนวน 12 ชนิดกีฬา ได้แก่ ฟุตบอล บาสเก็ตบอล วอลเลย์บอล ว่ายน้ำ กรีฑา วอลเลย์บอลชายหาด ฟุตซอล เทเบิลเทนนิส แบตมินตัน เปตอง เซปักตะกร้อ หมากกระดาน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096325_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096326_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096327_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096330_0-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096332-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32096331-1024x769.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112676_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112674_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/S__32112677_0-1024x682.jpg)
ในช่วงพิธีเปิดได้รับเกียรติจาก นางสาวศุภมาส อิศรภักดี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลแห่งประเทศไทย 9 แห่ง ครั้งที่ 38 “ธัญบุรีเกมส์” พร้อมมอบป้ายและนโยบายเครือข่าย “U-Live by MHESI” ให้กับมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล ทั้ง 9 แห่ง เพื่อส่งเสริมสร้างทักษะด้านการวางแผน การทำงานร่วมกับผู้อื่น ความรับผิดชอบ เคารพกฎกติกาในการแข่งขัน รู้แพ้รู้ชนะ สร้างความสามัคคี สอดรับกับเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ณ สนามกีฬากลางมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี โดยมี ศาสตราจารย์ ดร.สมหมาย ผิวสอาดอธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรีประธานคณะกรรมการจัดการแข่งขันฯ ได้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดงาน จากนั้น ขบวนพาเหรดทัพนักกีฬาทั้ง 9 ราชมงคลเดินทางเข้าสู่สนามด้วยความพร้อมเพรียง และบรรยากาศเป็นไปด้วยความสวยงาม ตระการตา ภายหลังได้มีการจัดงานเลี้ยงต้อนรับนักกีฬา
ยุพาพรรณ คนกระโทก / ข่าว วราภรณ์ นามบุตร / เรียบเรียง
ชมรม rmuti pr club, มทร.ธัญบุรี / ภาพ