![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036215-bg-1.jpg)
วันที่ 13 -19 พฤศจิกายน 2565 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบหมายให้ แผนกงานกีฬา กองพัฒนานักศึกษา นำทีมนักกีฬา มทร.อีสาน เข้าร่วม การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 รอบคัดเลือก เขตภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏมหาสารคาม จังหวัดมหาสารคาม โดยมีชนิดกีฬาที่ส่งเข้าร่วมการแข่งขัน ประกอบด้วย ฟุตบอล ประเภททีมชายและทีมหญิง บาสเกตบอล ประเภททีมชายและทีมหญิง วอลเลย์บอล ประเภททีมชายและทีมหญิง เซปักตะกร้อ ประเภททีมชายและทีมหญิง เปตอง ประเภทบุคคลเดี่ยว คู่ คู่ผสม ประเภททีม 3 คน วอลเลย์บอลชายหาด ประเภทประเภททีมชายและทีมหญิง รวม 6 ชนิดกีฬา ที่ทำการแข่งขันในรอบคัดเลือก เขตภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
ผลปรากฎว่า นักกีฬา มทร.อีสาน ทำผลงานได้เยี่ยม ผ่านเข้ารอบ เพื่อไปร่วมการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 “ดอกจานบ้านเชียงเกมส์” ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี ในระหว่างวันที่ 21 – 30 มกราคม 2566 จำนวน 4 ชนิดกีฬา ได้แก่ วอลเล่ย์บอล ประเภททีมชายและทีมหญิง เซปักตะกร้อ ประเภททีมชายและทีมหญิง เปตอง ประเภทชายคู่ หญิงคู่ และประเภทคู่ผสม วอลเลย์บอลชายหาด ประเภทประเภททีมชาย ซึ่งหลังจากกลับมาก็จะเริ่มดำเนินการฝึกซ้อมอย่างเต็มที่ เพื่อไปคว้าเหรียญรางวัลกลับมา สร้างความภาคภูมิใจให้กับตนเองและชาว มทร.อีสาน ต่อไป
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036207-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036209-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036210-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036211-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036213-1024x606.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036214-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036216-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036226-1024x461.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036228-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036229.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036231-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036215.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036230-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036212-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2022/11/S__51036233-768x1024.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
บัณฑิต อินทะสิงห์ / ภาพ