![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__67649BG-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/50483_0-768x1024.jpg)
วันที่ 26 ตุลาคม 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบหมายให้ ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุรพจน์ วัชโรภากุล รองอธิการบดีฝ่ายบริหารและพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ พร้อมด้วย อาจารย์ ดร.ฉกาจ เชื่อดี ผู้ช่วยอธิการบดี และบุคลากรสำนักงานอธิการบดี เข้าร่วมการประชุมสภากาแฟจังหวัดนครราชสีมา ประจำเดือน ตุลาคม 2566 ณ คูเมืองที่ 10 ชูไทยศาลาลอย ตำบลในเมือง อำเภอเมืองนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา ทั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานการประชุม ร่วมต้อนรับหัวหน้าส่วนราชการจังหวัด และผู้ประกอบการภาคเอกชน
ซึ่งการจัดการประชุมสภากาแฟในครั้งนี้ เพื่อรับฟังและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างหัวหน้าส่วนราชการในจังหวัดและหารือข้อราชการเกี่ยวกับการดำเนินการต่าง ๆ พร้อมทั้งเป็นการสร้างความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างส่วนราชการและหน่วยงานเอกชนในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมา ซึ่งบรรยากาศเต็มไปด้วยความสวยงามของ คูเมืองที่ 10 (ชูไทยศาลาลอย) ซื่งกำแพงเมืองเก่าด้านทิศตะวันออก ได้ก่อสร้างขึ้นในสมัยอยุธยา ในสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ช่วงปี พ.ศ. 2199 – พ.ศ. 2231 เป็นหนึ่งในสัญลักษณ์ทางการท่องเที่ยวที่สำคัญของนครราชสีมา ซึ่งมีประวัติศาสตร์ยาวนานกว่า 555 ปี และต่อมาจังหวัดนครราชสีมา ได้มีการบูรณปฏิสังขรณ์ ให้มีความสวยงามและเป็นพื้นที่ในการพักผ่อนของครอบครัว รวมทั้งยังเป็นสถานที่ท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมของจังหวัดนครราชสีมาอีกด้วย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/50485_0-1024x894.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/50488_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/50514_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/50515_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__67649543_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__67649544_0-1024x768.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร / ภาพ
สำนักงานอธิการบดี มทร.อีสาน / ภาพ