![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__BG-1024x576.jpg)
วันอาทิตย์ที่ 1 ตุลาคม 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน พร้อมด้วย อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน ผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา อาจารย์และเจ้าหน้าที่ที่ปรึกษาชมรม ร่วมเปิดโครงการปฐมนิเทศชมรมต่าง ๆ จำนวน 3 ชมรม ได้แก่ ชมรมวิทยุสื่อสาร ชมรมสัตวศาสตร์ตะโกราย และชมรมมวย มทร.อีสาน ซึ่งช่วงเช้า รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ได้ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการปฐมนิเทศชมรมวิทยุสื่อสาร ปีการศึกษา 2566 และกล่าวให้โอวาทแก่นักศึกษา ณ ลานอาคาร 39 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยมีอาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน ผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา อาจารย์สนั่น จันทร์พรมและนายวิชาญ แก้วกาบิน ที่ปรึกษาชมรม ร่วมในพิธีดังกล่าว โดยมีนักศึกษาเข้าร่วมกว่า 200 คน เพื่อรับฟังการแนะนำชมรม ประวัติความเป็นมา เข้าร่วมกิจกรรมสันทนาการของชมรม
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__47292421_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__47292423_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__47292426_0-1024x576.jpg)
จากนั้น รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน พร้อมด้วยอาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน ผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา ผศ.ดร.เฉลิมพล เยื้องกลาง คณบดีคณะนวัตกรรมและเทคโนโลยีการเกษตร ผศ.ดร.ไกรสิทธิ์ วสุเพ็ญ หัวหน้าสาขาสัตวศาสตร์ เข้าร่วมโครงการปฐมนิเทศชมรมสัตวศาสตร์ตะโกราย ปีการศึกษา 2566 ณ ศูนย์ศึกษาหนองระเวียง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการและกล่าวให้โอวาทแก่สมาชิกใหม่ของชมรมสัตวศาสตร์ตะโกราย ทั้งนี้ ชมรมสัตวศาสตร์ตะโกราย มีอาจารย์ ดร.จิระวัลย์ โครตภักดีและนางสาวสริญญา จันทร์ขาว เป็นที่ปรึกษาชมรม มีนักศึกษาเข้าร่วมกว่า 94 คน เพื่อรับฟังการแนะนำชมรม ประวัติความเป็นมา เข้าร่วมกิจกรรมสันทนาการของชมรม
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/messageImage_1696214992729_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/messageImage_1696215007560_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/messageImage_1696215019793_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/messageImage_1696215045928_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/messageImage_1696215105347_0-1024x768.jpg)
ปิดท้ายด้วยพิธีเปิดโครงการปฐมนิเทศสมาชิกใหม่ชมรมมวย มทร.อีสาน โดย รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี พร้อมด้วยอาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ นางสาวสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน ผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา เข้าร่วมการปฐมนิเทศสมาชิกใหม่ชมรมมวย มทร.อีสาน ณ อาคารอเนกประสงค์ มทร.อีสาน โดย รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี ให้เกียรติเป็นประธานใน และให้โอวาทแก่นักศึกษา มีนายบัณฑิต อินทะสิงห์ เป็นที่ปรึกษาชมรม ซึ่งนักศึกษาเข้าร่วมโครงการประมาณ 150 คน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__68222998-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__68231176_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__68231181_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__68231182_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__68231184_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/10/S__68231186_0-1024x768.jpg)
ทั้งนี้ รศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน กล่าวว่า มหาวิทยาลัยให้ความสำคัญต่อการดำเนินกิจกรรมของนักศึกษาเพื่อเสริมสร้างทักษะด้านต่าง ๆ เพิ่มเติมจากการเรียนการสอนในห้องเรียน โดยการสนับสนุนให้นักศึกษาร่วมกันจัดกิจกรรมอย่างสร้างสรรค์ ซึ่งการดำเนินการของชมรมต่าง ๆ นั้น เป็นการรวมตัวกันของนักศึกษาหลากหลายสาขาจากคณะต่าง ๆ เป็นการดีที่นักศึกษาจะได้เพื่อนใหม่จากต่างสาขามาร่วมทำกิจกรรมที่ตนรัก สิ่งที่ชอบ ที่สนใจอย่างเดียวกัน แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน ฝึกฝนการเป็นผู้นำ การทำงานเป็นทีม สิ่งเหล่านี้จะหล่อหลอมให้นักศึกษาเป็นบัณฑิตพึงประสงค์ เป็นประชากรที่มีคุณภาพของประเทศชาติต่อไป
ยุพาพรรณ คนกระโทก / ข่าว
วราภรณ์ นามบุตร / เรียบเรียง
ชมรม RMUTI PR Club /ภาพ