![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ปก-8.jpg)
วันที่ 16 มกราคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน ให้การต้อนรับ ดร.ธนภัทร แสงจันทร์ ผู้อำนวยการวิทยาลัยเทคนิคนครราชสีมา ปฏิบัติหน้าที่ผู้อำนวยการสำนักงานอาชีวศึกษาจังหวัดนครราชสีมา คณะผู้บริหาร ครูและบุคลากรจากสถาบันอาชีวศึกษาในจังหวัดนครราชสีมา และแขกผู้มีเกียรติ ในการแข่งขันกีฬาอาชีวะสัมพันธ์ ครั้งที่ 39 (วันครู) โดยมี วิทยาลัยเทคนิคนครโคราช สำนักงานอาชีวศึกษาจังหวัดนครราชสีมา เป็นเจ้าภาพในการจัดกิจกรรม ณ หอประชุม วทัญญู ณ ถลาง มทร.อีสาน ซึ่งในการจัดกิจกรรมครั้งนื้ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ได้เปิดพื้นที่สนับสนุนให้ในการจัดกิจกรรมตลอดทั้งวัน สำหรับกิจกรรมในช่วงแรก ได้มีพิธีทำบุญถวายภัตตาหารปิ่นโตและเครื่องจตุปัจจัยไทยธรรม พิธีบูชาบูรพาจารย์ มอบพวงมาลัยกร และของที่ระลึกแด่ครูอาวุโส และผู้เกษียณอายุราชการ การอ่านสารวันครูประจำปี 2567 และพิธีมอบเกียรติบัตรแก่ผู้บริหาร ครู-อาจารย์ และเจ้าหน้าที่ ผู้ปฏิบัติงานดีเด่น การมอบรางวัล “คนดีศรีย่าโม” ประจำปี พ.ศ. 2566 และยังมีพิธีมอบเกียรติบัตรแก่ผู้ทรงคุณวุฒิ ประเภท ผู้ทรงคุณค่าและบุคคลต้นแบบทางการศึกษา จำนวน 2 ท่าน ได้แก่ นายวัชรพล โตมรศักดิ์ ผู้ช่วยรัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข และ รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน การมอบเกียรติบัตรแก่ผู้ทรงคุณวุฒิ ประเภท ผู้ทรงคุณค่าทางการศึกษาและร่วมสนับสนุนกิจกรรมวันครู จำนวน 1 ท่าน ได้แก่ นายบุญธรรม เดชบุญ ประธานกรรมการสหกรณ์ออมทรัพย์ครู นครราชสีมา
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3428_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3456_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3477_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3465_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3498_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3531_0-1024x683.jpg)
จากนั้นได้มีการจัดการแข่งขันกีฬาฟุตบอล ระหว่าง ทีม สอจ.นคราชสีมา (บุคลากรในสังกัดสำนักงานอาชีวศึกษาจังหวัดนครราชสีมา) กับ ทีม มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ซึ่งบรรยากาศเป็นไปด้วยความสนุกสนาน และเปี่ยมไปด้วยความรัก ความสามัคคี ของผู้เข้าร่วมแข่งขันกีฬา จากสถาบันอาชีวศึกษาทุกสถาบัน โดยมี ดร.ธนภัทร แสงจันทร์ ผู้อำนวยการวิทยาลัยเทคนิคนครราชสีมา ปฏิบัติหน้าที่ผู้อำนวยการสำนักงานอาชีวศึกษาจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานเปิดการแข่งขัน และในช่วงค่ำจะมีพิธีมอบธงเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาอาชีวะสัมพันธ์ ครั้งที่ 40 (วันครู) แก่สถาบันอาชีวศึกษา ซึ่งจะเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันครั้งต่อไปในปี พ.ศ. 2568
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3409_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3413_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3534_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3422_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3468_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3451_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3537_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3556_0-1-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3564_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/042A3568_0-1024x683.jpg)
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ข่าว
วราภรณ์ นามบุตร / เรียบเรียง
ไพฑูรย์ เคนท้าว / ภาพ