![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/ปก-6.jpg)
วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยงานแนะแนวการศึกษาและอาชีพ กองพัฒนานักศึกษา จัดโครงการปัจฉิมนิเทศนักศึกษา ประจำปีการศึกษา 2566 ณ หอประชุมวทัญญู ณ ถลาง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน นครราชสีมา ในการนี้ รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบหมายให้ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เอนก เจริญภักดี รองอธิการบดีฝ่ายยุทธศาสตร์ นโยบายและแผน เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการ พร้อมให้โอวาทแก่นักศึกษา ในพิธีขอขมาอาจารย์ โดยมีคณะผู้บริหารและคณาจารย์มหาวิทยาลัยเข้าร่วมอย่างพร้อมเพรียง
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1343-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1327_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1355_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1323_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1345_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1347_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1303_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1311_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1314_0-1024x683.jpg)
นอกจากนี้ ทาง มทร.อีสาน ยังได้รับเกียรติจาก คุณพล พิจารณ์ กรรมการผู้จัดการบริษัท แกรนด์เวิร์ค อินทีเรียร์ (ประเทศไทย) จำกัด ซึ่งเป็นศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน มาเป็นวิทยากรกิตติมศักดิ ร่วมบรรยายพิเศษในหัวข้อ “การสร้างแรงบันดาลใจและการปรับตัวหลังจากจบการศึกษา” และการรับฟังการอภิปรายในหัวข้อ “จะหางานอย่างไรในยุคไทยแลนด์ 4.0” โดย ศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ประกอบด้วย
คุณชยณัฐ คณะแสง ผู้ดำเนินการอภิปราย ศิษย์เก่าคณะวิทยาศาสตร์และศิลปศาสตร์
คุณเธียรธรรม์ สินธุวงษานนท์ ศิษย์เก่าคณะสถาปัตกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์
คุณศิริเกียรติ ผันกลาง ศิษย์เก่าคณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยี
คุณพิพัฒน์ วัดพิมาย ศิษย์เก่าคณะบริหารธุรกิจ
คุณพัดชา รัตนชาติวิเชียร ศิษย์เก่าคณะวิทยาศาสตร์และศิลปศาสตร์
คุณธิดารัตน์ บุญมาพิลา ศิษย์เก่าคณะนวัตกรรมเกษตรและเทคโนโลยี
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1435_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1502_0-2-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1525_0-1-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1534_0-1-1024x683.jpg)
สำหรับในช่วงบ่าย ทาง มทร.อีสาน ได้รับเกียรติจาก สำนักงานจัดหางานจังหวัดนครราชสีมา ร่วมการบรรยายให้ความรู้ในหัวข้อ “โครงการส่งเสริมการจ้างงานใหม่สำหรับผู้จบการศึกษาใหม่ โดยภาครัฐและภาคเอกชน (Co-Payment)” นอกจากนี้ ในโครงการยังได้รับความอนุเคราะห์จากสถานประกอบการ มาร่วมจัดบูธรับสมัครงาน จากหน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชน ณ ลานกิจกรรมบริเวณด้านข้างอาคารอเนกประสงค์ (โรงยิม) มทร.อีสาน ซึ่งโครงการนี้มีนักศึกษาที่สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน นครราชสีมา ประจำปีการศึกษา 2566 ทั้ง 6 คณะ 1 สถาบัน เข้าร่วมกิจกรรมกว่า 3,358 คน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1288_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1280_0-1-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1352_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1399_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1418_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1424_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1386_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/02/042A1300_0-1024x683.jpg)
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ข่าว
ไพฑูรย์ เคนท้าว, บารมี โกนบาง / ภาพ