![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/ปก-29.jpg)
วันที่ 28 มีนาคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบ รองศาสตราจารย์ ดร.ณรงค์ศักดิ์ ธรรมโชติ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการและวิเทศสัมพันธ์ พร้อมด้วย อาจารย์ ดร.จารุพงษ์ บรรเทา ผู้ช่วยอธิการบดี ได้รับเกียรติในการเข้าร่วมเปิดปฐมนิเทศการตรวจเลือกทหารกองเกินเข้ารับราชการทหารกองประจำการ ประจำปี 2567 ณ ห้องศรีพัชรินทร สโมสรร่วมเริงไชย ค่ายสุรนารี จังหวัดนครราชสีมา โดยมีพลโท อดุลย์ บุญธรรมเจริญ แม่ทัพภาคที่ 2 เป็นประธานในการเปิดงาน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/S__1302709_0-3-768x1024.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/S__1302712_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/S__1302715_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/S__1302713_0-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/S__2982229-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/S__2982230-1024x576.jpg)
ทั้งนี้ การเปิดปฐมนิเทศการตรวจเลือกทหารกองเกินเข้ารับราชการทหารกองประจำการ ประจำปี 2567 จัดขึ้นเพื่อชี้แจงทำความเข้าใจเกี่ยวกับการปฏิบัติในการตรวจเลือกทหารกองเกิน เข้ารับราชการทหารกองประจำการ ให้เป็นไปตามกฎหมาย ระเบียบ คำสั่งต่าง ๆ ได้อย่างถูกต้อง ซึ่ง รศ.ดร.ณรงค์ศักดิ์ ธรรมโชติ ได้ร่วมกล่าวบรรยายความร่วมมือของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน กับ กองทัพบก โดย กองทัพภาคที่ 2 ได้กล่าวถึงแนวทางการศึกษาต่อเพื่อส่งเสริมทหารได้มีอาชีพ หลังปลดประจำการ โดยการฝึกอบรมหลักสูตรระยะสั้น 3 วัน 5 วัน หรือ 7 วัน เป็นต้น เพื่อให้ทหารกองประจำการ มีความรู้ด้านวิชาชีพ และนำมาใช้ประโยชน์ในระหว่างรับราชการ และเป็นพลเมืองที่ดี ซึ่งจะเป็นผลดีต่อการส่งเสริม และพัฒนาประเทศในอนาคต
สำนักงานอธิการบดี มทร.อีสาน / ข่าว
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / เรียบเรียงและกราฟิก
กองทัพภาคที่ 2 / ภาพ