![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/ปก-1-1024x500.jpg)
วันที่ 1 เมษายน 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย กองบริหารงานบุคคล จัดโครงการ “ปฐมนิเทศข้าราชการ พนักงานในสถาบันอุดมศึกษา และอาจารย์บรรจุใหม่ (สายวิชาการและสายสนับสนุน) ประจำปี 2567” ณ ห้องประชุมเพชรไพลิน ชั้น 9 อาคาร 36 คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยมีผู้เข้าร่วมโครงการประกอบด้วยพนักงานในสถาบันอุดมศึกษาบรรจุใหม่ (ประเภทวิชาการและสายสนับสนุน) ศูนย์กลางนครราชสีมา และบุคลากรจากวิทยาเขต มทร.อีสาน วิทยาเขตขอนแก่น มทร.อีสาน วิทยาเขตสุรินทร์ มทร.อีสาน วิทยาเขตสกลนคร รวมทั้งสิ้น 84 ราย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/IMG_2362-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/IMG_2366-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/IMG_2507-1024x683.jpg)
ในการนี้ ได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัย ได้เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการและบรรยายพิเศษในหัวข้อ ”Happy Workplace” โดยภายในโครงการมีกิจกรรม การบรรยายเรื่อง “การพัฒนาบุคลากร ปัจจัยสู่การขับเคลื่อนยุทธศาสตร์ มทร.อีสาน” โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุรพจน์ วัชโรภากุล รองอธิการบดีฝ่ายบริหารและพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ “สมรรถนะที่จำเป็นของบุคลากรในสถาบันอุดมศึกษาในยุคปัจจุบัน” โดย อาจารย์ ดร.อนิรุธ พิพัฒน์ประภา คณบดีคณะบริหารธุรกิจ “การบริหารงานบุคคล และสิทธิประโยชน์ของบุคลากร มทร.อีสาน” โดย ดร.ศิริลักษณ์ จันทร์สว่าง ผู้อำนวยการสำนักงานอธิการบดี และ “หลักการปฏิบัติราชการที่ดีใน มทร.อีสาน” โดย นายรุจิภาส โพบุคดี หัวหน้าสำนักงานกฎหมาย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/untitled-33-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/untitled-31-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/untitled-45-1024x683.jpg)
ทั้งนี้ การจัดโครงการ ฯ ดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อให้บุคลากรสายสนับสนุนของมหาวิทยาลัยได้รับรู้นโยบาย เป้าหมาย กฎระเบียบ สวัสดิการ โอกาสความก้าวหน้าและสิทธิประโยชน์ เป็นการสร้างประสบการณ์การที่สำคัญก่อให้เกิดการพัฒนาทักษะด้านวิชาชีพเกิดความคุ้นเคย เข้าใจสภาพการทำงานในมหาวิทยาลัย ฯ ในด้านต่าง ๆ มีความรู้เรื่องงานที่จะรับผิดชอบ และที่สำคัญเป็นการสร้างสัมพันธภาพอันดี ของบุคลากรต่างคณะ ต่างหน่วยงาน อันจะนำไปสู่การสร้างเครือข่ายความร่วมมือระหว่างหน่วยงาน รวมถึงการมีทัศนคติที่ดี มีความผูกพันกับมหาวิทยาลัย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/IMG_2430-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/IMG_2454-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/IMG_2455-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/IMG_2459-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/untitled-21-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/untitled-39-1024x683.jpg)
กองบริหารงานบุคคล / ข่าว
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / เรียบเรียง
ไพฑูรย์ เคนท้าว, บารมี โกนบาง / ภาพ