![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/ปก-แข่งซอฟบอล-1024x683.jpg)
วันที่ 3 เมษายน 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย อาจารย์สรวิศ ต.ศิริวัฒนา รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ นางสุวรรณี ทนงสำโรง พลเสน รักษาราชการแทนผู้อำนวยกองพัฒนานักศึกษา พร้อมด้วย อาจารย์กฤศณัฏฐ์ พุฒิธนสมบัติ ผู้จัดการทีม และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สาวิตรี ปักการะโต อาจารย์ผู้ฝึกสอน นำคณะนักกีฬาตัวแทนมหาวิทยาลัย ซึ่งจะเข้าร่วมการแข่งขันกีฬาซอฟท์บอลอุดมศึกษาแห่งประเทศไทย ประจำปี 2567 ระหว่างวันที่ 3 – 8 เมษายน 2567 ณ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม เข้าพบ รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน เพื่อรับโอวาท สร้างขวัญและกำลังใจแก่นักกีฬาซอฟท์บอล มทร.อีสาน จำนวน 14 คน ในการเข้าร่วมการแข่งขันครั้งนี้
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_8-1024x683.jpg)
สำหรับ มทร.อีสาน ได้สนับสนุนและร่วมพัฒนาศักยภาพของนักกีฬามาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งจะเห็นได้จากการที่ มทร.อีสาน มีการจัดทำข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ว่าด้วยความร่วมมือด้านการพัฒนาและขยายฐานประชากรนักกีฬาซอฟท์บอลในเขตพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ร่วมกับ สมาคมกีฬาซอฟท์บอลแห่งประเทศไทยเมื่อวันที่ 30 ตุลาคม 2566 ณ อาคารสำนักงานอธิการบดี มทร.อีสาน นครราชสีมา โดยมีวัตถุประสงค์จะร่วมกันสนับสนุนการจัดตั้งชมรมและทีมซอฟท์บอลของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน และสมาคมกีฬาซอฟท์บอลแห่งประเทศไทย จะให้การสนับสนุนการจัดการแข่งขันของมหาวิทยาลัยฯ ในอนาคต พร้อมทั้งจะร่วมกันในการพัฒนาวิชาการ บริการวิชาการ และ การวิจัยเผยแพร่ และร่วมกันฝึกอบรมบุคลากรกีฬาซอฟท์บอล
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_1-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_2-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_3-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_4-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_7-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_9-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_อธิการให้กำลังใจนักกีฬา_๒๔๐๔๐๓_6-1024x683.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
บารมี โกนบาง / ภาพ