![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/ปก-22.jpg)
วันที่ 19 มีนาคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบ อาจารย์ ดร.จารุพงษ์ บรรเทา ผู้ช่วยอธิการบดี เข้าร่วมการประชุมการจัดการเรียนการสอน ระหว่าง มทร.อีสาน กับ กองทัพภาคที่ 2 ณ ห้องประชุมมรกตอีสาน ชั้น 5 อาคารสำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยได้รับเกียรติจาก พันเอก ดร. ชวฤทธ์ณัฏฐ์ ศุภกิจ ที่ปรึกษา กองทัพภาคที่ 2 เป็นประธานกล่าวเปิดการประชุม
ทั้งนี้ การประชุมการจัดการเรียนการสอนระหว่าง มทร.อีสาน กับ กองทัพภาคที่ 2 มีวัตถุประสงค์เพื่อบูรณาการกิจกรรมจากการฝึกภาคสนามของทางกองทัพภาคที่ 2 เข้ากับการจัดการเรียนการสอนระดับรายวิชาของ หลักสูตรใน มทร.อีสาน โดยการบูรณาการนี้ได้พิจารณาผลลัพธ์การเรียนรู้ หัวข้อการสอน เนื้อหารายวิชาหรือกิจกรรม ที่ตรงกันทั้ง 2 ฝ่าย จึงทำให้สามารถเทียบโอนความรู้หรือประสบการณ์ เข้ากับรายวิชาได้ ซึ่งจะส่งผลให้การจัดการเรียนการสอนร่วมกับ กองทัพภาคที่ 2 เกิดประสิทธิผลสูงสุดและสามารถสำเร็จการศึกษาได้ในระยะเวลาที่รับราชการทหารในช่วง 2 ปี ได้ ซึ่งผลการดำเนินการงานครั้งนี้ทำให้ สามารถจัดแผนการเรียนการสอนระดับ ปวช. ที่ใช้เวลาศึกษาจบสำเร็จการศึกษาภายใน 2 ปี ระดับ ปวส. สำเร็จการศึกษาได้ภายใน 1 ปี 4 เดือน
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/009A4977_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/IMG_2017_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/IMG_2066_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/IMG_2032_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/IMG_2033_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/IMG_2062_0-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/03/009A4975_0-1024x683.jpg)
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ข่าว
บารมี โกนบาง / ภาพ