![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/ปก1.jpg)
วันที่ 19 มกราคม 2567 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน เป็นประธานเปิดโครงการประกวด Mister & Miss RMUTI and Miss RMUTI Ladyboy Contests 2023 ณ หอประชุมวทัญญู ณ ถลาง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน นครราชสีมา โดยมี นางสาวปณิตตา ชลอกลาง นายกองค์การบริหารนักศึกษา มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดโครงการ
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_26-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_27-1024x682.jpg)
ทั้งนี้ การประกวดดังกล่าวเป็นการร่วมแรงร่วมใจขององค์การบริหารนักศึกษามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน องค์การนักศึกษา มทร.อีสาน นครราชสีมา สโมสรนักศึกษาทั้ง 13 คณะ บุคลากรกองพัฒนานักศึกษา บุคลากรฝ่ายพัฒนานักศึกษา ทั้ง 4 วิทยาเขต ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อคัดเป็นตัวแทนนักศึกษา มทร.อีสาน เข้าร่วมการประกวด RMUT STAR 2024 ในการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 38 “ราชมงคลธัญบุรีเกมส์” ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี และยังเป็นการเสริมสร้างสัมพันธภาพอันดีระหว่างนักศึกษาให้เป็นแบบอย่างที่ดี ในการประพฤติปฏิบัติตนกับเพื่อนนักศึกษาด้วยกัน ในด้านความกล้าคิดกล้าแสดงออก และสนับสนุนการเสริมสร้างบุคลิกภาพให้เป็นผู้นำทางด้านกิจกรรมของมหาวิทยาลัยต่อไป
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_1-1024x682.jpg)
ด้าน รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน กล่าวว่าขอชื่นชมผู้นำนักศึกษาและนักศึกษา ทั้ง 4 วิทยาเขต รวมถึงบุคลากรของมทร.อีสาน ที่ได้ร่วมมือร่วมใจจัดกิจกรรมนี้ขึ้นอย่างสวยงามและยิ่งใหญ่ ซึ่งมหาวิทยาลัยได้มีนโยบายในการสนับสนุนกิจกรรมพัฒนานักศึกษาในทุกด้าน ทั้งกิจกรรมที่จัดโดยมหาวิทยาลัย คณะ สาขาวิชา องค์กรนักศึกษา และชมรมต่างๆ ในครั้งนี้นับว่าเป็นโอกาสอันดีที่นักศึกษาได้แสดงออกถึงความสามารถ และศักยภาพ ในด้านที่แตกต่างออกไป นอกจากการเรียนในห้องเรียนด้านวิชาการ นั่นแสดงให้เห็นถึงความเพรียบพร้อม ทั้งทักษะด้านวิชาการ ทักษะด้านสังคม การมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ สิ่งใหม่ๆ การก้าวทันต่อการเปลี่ยนแปลงของยุคสมัย ของนักศึกษา มทร.อีสาน ที่จะกลายเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาสังคม และประเทศไทย ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณคณะกรรมการตัดสินการประกวดจากศิษย์เก่า มทร.อีสาน กรรมการจากมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา และมหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล และหน่วยงานเอกชน ห้างร้าน เช่น บริษัท แอดวานซ์ ไวร์เลส เน็ทเวอร์ค จํากัด, ร้านตัวมัม ปังนม, ร้าน On Stage Korat ที่ให้การสนับสนุนกิจกรรมขอนักศึกษาในครั้งนี้
สำหรับ ผลการประกวด Mister & Miss RMUTI and Miss RMUTI Ladyboy Contests 2023 ผลปรากฏว่า
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_2-1-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_12-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_3-1-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_8-1-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_16-3-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_17-2-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_1-1-1024x682.jpg)
รางวัลชนะเลิศ Mister RMUTI 2023 ได้แก่ นายเทพฤทธิ์ ปัจจัยนุกูล (น้องชิม่อน) นักศึกษาตัวแทนจาก คณะวิทยาศาสตร์และศิลปศาสตร์แถมพ่วงคว้า 2 รางวัล คือ รางวัลขวัญใจ AIS (ชาย) และ รางวัลขวัญใจ ตัวมัม ปังนม (ชาย)
รางวัลชนะเลิศ Miss RMUTI 2023 ได้แก่ นางสาวทิชากร รักษ์จันทึก (น้องแยม) นักศึกษาตัวแทนจากคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์
รางวัล Ladyboy RMUTI 2023 ได้แก่ นายพงศ์หิรัณย์ ขอช่วยกลาง (น้องลูกโอ๊ค) นักศึกษาตัวแทนจากคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมสร้างสรรค์ และได้รับรางวัลขวัญใจ AIS (Ladyboy) อีก 1 รางวัล
รางวัลขวัญใจ AIS (หญิง) ได้แก่ นางสาวศิริลักษณ์ แย้มเกษร (น้องน้ำหวาน) นักศึกษาตัวแทนจาก อุตสาหกรรมและเทคโนโลยี วิทยาเขตสกลนคร
รางวัลขวัญใจ ตัวมัม ปังนม (หญิง) ได้แก่ นางสาวพรรณรวี ภูมิจันทึก (น้องเอมม่า) นักศึกษาตัวแทนจาก คณะวิทยาศาสตร์และศิลปศาสตร์
รางวัลขวัญใจ ตัวมัม ปังนม (Ladyboy) ได้แก่ นายพิชรัช สุโพธิ์เมือง (น้องเฟร้นฟราย) นักศึกษาตัวแทนจาก คณะบริหารธุรกิจและเทคโนโลยีสารสนเทศ
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_2-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_7-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_11-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_4-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_9-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_13-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_5-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_14-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_6-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_10-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_15-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_19-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_20-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_21-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_22-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_23-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_25-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_24-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2024/01/LINE_ALBUM_1912024_๒๔๐๑๒๒_18-1024x682.jpg)
ทั้งนี้ มทร.อีสาน ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาผู้เข้าประกวดทุกท่านที่ได้เข้าร่วมกิจกรรมสร้างสรรค์ของทาง มทร.อีสาน ซึ่งได้จัดขึ้น และผู้ที่ได้รับรางวัลก็จะทำหน้าที่เป็นตัวแทนของมหาวิทยาลัยในการดำเนินกิจกรรมต่างๆ ในโอกาสต่อไป
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
ไพฑูรย์ เคนท้าว, บารมี โกนบาง, อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ภาพ