![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/ปก-7.jpg)
วันที่ 11 พฤศจิกายน 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน พร้อมคณะผู้บริหาร เข้าร่วมงาน“ เทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 11 – 13 ธันวาคม 2566 ณ ลานสาเกตนคร สวนสมเด็จพระศรีนครินทร์ร้อยเอ็ด อำเภอเมืองร้อยเอ็ด จังหวัดร้อยเอ็ด ซึ่งกิจกรรมในภาคเช้าประกอบไปด้วย พิธีบวงสรวงแม่โพสพ การประกวด “ธิดาข้าวหอมมะลิโลก” การแสดงศิลปวัฒนธรรม Cover Dance และวงดนตรีลูกทุ่ง โดยได้รับเกียรติ จาก นายทรงพล ใจกริ่ม ผู้ว่าราชการจังหวัดร้อยเอ็ด เป็นประธานในพิธี และมีผู้บริหารกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ หัวหน้าส่วนราชการ หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมการจัดงานอย่างพร้อมเพรียง
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869794_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869798_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869802_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869809_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869816_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869849_0-1024x768.jpg)
กิจกรรมภาคค่ำได้รับเกียรติจาก นายธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในการเปิดงานเทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23 และมี นายทรงพล ใจกริ่ม ผู้ว่าราชการจังหวัดร้อยเอ็ด กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดงาน ซึ่งมีการแสดง แสง สี เสียง สื่อผสมสุดตระการตา บอกเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับข้าวหอมมะลิ และการแสดงมินิคอนเสิร์ต ซึ่งบรรยากาศภายในงานเต็มไปด้วยความคึกคัก และมีผู้เข้าร่วมงานแต่งกายด้วยชุดพื้นเมือง ที่ทำมาจากผ้าไหมสาเกตุนครเข้าร่วมงานเป็นจำนวนมาก
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__14073993_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__14073999_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869829_0-768x1024.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869830_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869834_0-1024x768.jpg)
สำหรับงานเทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23 จังหวัดร้อยเอ็ด เป็นการนำเสนอนวัตกรรมและเทคโนโลยีสมัยใหม่ในกระบวนการผลิตที่เหมาะสมกับพื้นที่ สู่การทำเกษตรสร้างมูลค่า เพื่อเป็นเวทีเชื่อมโยงตลาด ระหว่าง กลุ่มเกษตรกรและผู้รับซื้อข้าวทั้งในและต่างประเทศ ให้มีช่องทางการขายที่หลากหลาย โดยอาศัยความร่วมมือภาครัฐและเอกชนด้านการเกษตรเป็นกำลังสำคัญ ให้บรรลุวัตถุประสงค์ตามที่กำหนดไว้โดยใช้ “ตลาดนำ นวัตกรรมเสริม เพิ่มรายได้” เพื่อยกระดับภาคเกษตร และช่วยเหลือเกษตรกรไทย ให้กินดีอยู่ดี
ด้าน รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน ได้กล่าวถึงการจัดเทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23 ว่า “เมื่อกล่าวถึงข้าวที่มีความอ่อนนุ่ม มีความหอมพิเศษ และมีลักษณะเม็ดขาว เรียวยาว เราก็จะนึกถึงข้าวหอมมะลิ และถ้าเราพูดถึงข้าวหอมมะลิที่มีมาตรฐานและมีการรับรองรองในพื้นที่ เราก็จะนึกถึง “พื้นที่ทุ่งกุลาร้องไห้” ซึ่งมีพื้นที่กว่า 2 ล้านไร่ และมีพื้นที่กว่า 980,000 ไร่ เป็นพื้นที่ในจังหวัดร้อยเอ็ด ทั้งนี้ มทร.อีสาน ของเราได้มีจัดการศึกษา และทำการวิจัยด้านต่าง ๆ ในพื้นที่จังหวัดร้อยเอ็ดด้วย คือ มทร.อีสาน วิทยาเขตร้อยเอ็ด ณ ทุ่งกุลาร้องไห้ ซึ่งเรามุ่งเน้นเรื่องของการพัฒนาข้าวแบบครบวงจร ที่มีมาตรฐานมุ่งสู่มาตรฐานโลก เช่น การรับรองมาตรฐานจากสหภาพยุโรป ซึ่ง มทร.อีสาน ได้เข้าไปร่วมดำเนินการศึกษาวิจัย เรื่อง ข้าวหอมมะลิโลก ตั้งแต่ต้นทาง กลางทาง และปลายทาง แบบครบวงจร เพราะฉะนั้นพื้นที่ทั้งหมด 980,000 ไร่ เป็นพื้นที่ที่ มทร.อีสาน ได้เข้ามานำร่องในการพัฒนาและเตรียมความพร้อมเข้าสู่เทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23 โดยภายในงาน มทร.อีสาน ได้มีการจัดแสดงนิทรรศการด้านการวิจัยและนวัตกรรมต่าง ๆ ซึ่งเราได้ดำเนินการพัฒนาเชิงพื้นที่อย่างแท้จริง มีการแมทชิ่งผู้ประกอบการ และมีการสร้างนวัตกรรมที่มุ่งเน้นตอบโจทย์ของการเปลี่ยนแปลงของสภาพแวดล้อมในปัจจุบันก็คือ “Climate change” เรามีการพัฒนารูปแบบของการปลูกข้าวหอมมะลิ ในรูปแบบของ “คลอโรมีเทน” และเพิ่มผลผลิตในพื้นที่โดยใช้ปุ๋ยชีวภาพ เพราะฉะนั้นในการเสวนาและการจัดแสดงนิทรรศการ ในเทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23 ซึ่ง มทร.อีสาน จะแสดงถึงศักยภาพที่ได้มีการร่วมมือกับจังหวัดร้อยเอ็ด อาทิ กรมการข้าว สวทช. สำนักงานเกษตรจังหวัดร้อยเอ็ด ที่ให้ความกรุณากับ มทร.อีสาน ได้ร่วมกันพัฒนา สำหรับในพื้นที่ของ มทร.อีสาน ณ ทุ่งกุลาร้องไห้ มีพื้นที่กว่า 1,700 ไร่ เราสร้างเป็นโซเชียลแล็บในการพัฒนา งานวิจัย BCG ของข้าวหอมมะลิครบวงจร และสามารถให้พี่น้องเกษตรกร เข้าไปร่วมวิจัยและพัฒนาในพื้นที่ของเรา เพราะฉะนั้น มทร.อีสาน ของเรา มีความมุ่งหวังในการเป็นผู้นำด้านข้าวหอมมะลิ และเราพร้อมจัดแสดงผลงานนิทรรศการ และเสวนาในระดับนานาชาติ เรื่อง ข้าวหอมมะลิโลก ในเทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23 ที่จัดขึ้นระหว่างวันที่ 11 – 13 ธันวาคม 2566 ขอเชิญชวนทุก ๆ ท่าน เข้าร่วมงานเทศกาลข้าวหอมมะลิโลก ครั้งที่ 23 ณ ลานสาเกตนคร สวนสมเด็จพระศรีนครินทร์ร้อยเอ็ด อำเภอเมืองร้อยเอ็ด จังหวัดร้อยเอ็ด” รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน กล่าวทิ้งท้าย
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869808_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869811_0-768x1024.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869812_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869824_0-Copy-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869825-Copy-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/12/S__26869822_0-1024x768.jpg)
อมรเทพ ดอกสันเทียะ / ข่าว
วราภรณ์ นามบุตร / เรียบเรียง
สำนักงานอธิการบดี / ภาพ