![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/25688_0-BG-1-1024x596.jpg)
วันที่ 28 กรกฎาคม 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี มทร.อีสาน มอบหมายให้ ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุรพจน์ วัชโรภากุล รองอธิการบดีฝ่ายบริหารและพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ พร้อมบุคลากรมหาวิทยาลัยเข้าร่วมกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติแด่พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลวันเฉลิมพระชนมพรรษา 28 กรกฎาคม 2566 จัดโดย จังหวัดนครราชสีมา ณ ศาลากลางจังหวัดนครราชสีมา ซึ่งมีนายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยนางอรจิรา ศิริมงคล นายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครราชสีมา ร่วมพิธี โดยในช่วงเช้า มีกิจกรรมทำบุญตักบาตรข้าวสาร อาหารแห้ง พระสงฆ์จำนวน 72 รูป ณ บริเวณหน้าอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี จากนั้น ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุรพจน์ วัชโรภากุล รองอธิการบดีฝ่ายบริหารและพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ พร้อมบุคลากร ได้เข้าร่วมพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณเพื่อเป็นข้าราชการที่ดีและพลังของแผ่นดิน ประจำปี 2566
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/25688_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/593404_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/593403_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/25685_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/25687_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/25689_0-1024x768.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/S__32792586_0-1024x683.jpg)
ในช่วงค่ำ รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน พร้อมบุคลากร ได้เข้าร่วมพิธีถวายเครื่องราชสักการะและวางพานพุ่ม (พานพุ่มทอง – พุ่มเงิน) และพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล ณ บริเวณสนามหน้าศากลางจังหวัดนครราชสีมา โดยมีข้าราชการ ทั้งภาครัฐ ภาคเอกชน องค์กรธุรกิจ และประชาชนชาวจังหวัดนครราชสีมาเข้าร่วมพิธีจำนวนมาก
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-2-1-1024x661.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-1-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-3-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-4-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-5-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-6-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-7-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/44-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-8-1024x682.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/one/wp-content/uploads/2023/07/28-07-66-9-1024x682.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร / ข่าว
สำนักงานอธิการบดี มทร.อีสาน / ภาพ