![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/ปก-2-1024x818.png)
วันที่ 8 – 10 มิถุนายน 2565 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยกองพัฒนานักศึกษา ร่วมกับองค์กรผู้นำนักศึกษา มทร.อีสาน จัดโครงการอบรมสัมมนาผู้นำองค์กรนักศึกษา มทร.อีสาน ประจำปีการศึกษา 2565 ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน วิทยาเขตสกลนคร อ.พังโคน จ.สกลนคร เพื่อทราบถึงแนวนโยบายและขอบข่ายของการส่งเสริมและดำเนินการจัดกิจกรรมนักศึกษา รวมทั้งกฏระเบียบต่างๆที่เกี่ยวข้องกับมหาวิทยาลัย อีกทั้งได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น เจตคติ เกี่ยวกับการดำเนินงานด้านกิจกรรมนักศึกษา ฝึกกระบวนการทำงานเป็นทีม สร้างความสัมพันธ์และความเข้าใจอันดีงามต่อกัน
ทั้งนี้ได้รับเกียรติจากผู้ช่วยศาสตราจารย์สุรพจน์ วัชโรภากุล รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์เป็นประธานในพิธีเปิด กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดโครงการโดยนางสาวปูเป้ น้อยผล อุปนายกองค์การบริหาร มทร.อีสาน ซึ่งมีคณะผู้บริหาร อาจารย์ และเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติหน้าที่เกี่ยวกับการพัฒนานักศึกษา และผู้นำองค์กรนักศึกษาจากทุกวิทยาเขตเข้าร่วมโครงการครั้งนี้ จำนวนทั้งสิ้น 140 คน
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286562830_5515144778508215_9160284003209216541_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286688168_5515145778508115_3177500650181397996_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286699724_5515147891841237_8118342818275994595_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/287033899_5515147195174640_1546499078017441006_n-1024x683.jpg)
จากนั้นเป็นการบรรยายเรื่อง “รู้ทันสื่อสังคมออนไลน์”และ“การวางแผนการจัดกิจกรรมและงบประมษณ” และนำเสนอแผนงานประจำปีการศึกษา 2565 โดยได้รับเกียรติจากนายวัฒนศักดิ์ สุขมากสิน รักษาราชการแทนผู้อำนวยการกองพัฒนานักศึกษา เป็นวิทยากรให้ความรู้แก่ผู้นำองค์กรนักศึกษา
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/287070053_5515150065174353_6445218953119294556_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286641475_5515150125174347_6975925519665274705_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286720505_5515148061841220_3855209853068153274_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286782483_5515149625174397_2774463005424734213_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286782615_5515149471841079_9078429310338971597_n-1024x683.jpg)
หลังจากนั้นเป็นการการเสวนา หัวข้อ “บทบาทของผู้นำนักศึกษา กับ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล” โดยได้รับเกียรติจากผู้ช่วยศาสตราจารย์สุรพจน์ วัชโรภากุล รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ มทร.อีสาน อาจารย์สัญญา คำจริง มทร.สุวรรณภูมิ และผศ.ดร.คณาธิป จิระสัญญาณสกุล มทร.ตะวันออก ให้ความรู้ แนวทางของบทบาทผู้นำนักศึกษาในการดำเนินการจัดกิจกรรมนักศึกษา และการบรรยายเรื่อง “นวัตกรจิตอาสา” โดยอาจารย์สัญญา คำจริง มทร.สุวรรณภูมิ
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286682291_5515144931841533_6468184664490442296_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286739390_5515146638508029_1070661720186451237_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/287009423_5515147918507901_6539694457137890918_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286668297_5515146385174721_3435670940530394557_n-1024x683.jpg)
ทั้งนี้ คณะผู้บริหารร่วมกับบุคลากรที่ปฏิบัติหน้าที่เกี่ยวกับการพัฒนานักศึกษา ได้จัดพิธีบายศรีสู่ขวัญให้แก่ผู้นำองค์กรนักศึกษา ทั้ง 4 วิทยาเขต เพื่อสร้างขวัญและกำลังใจ ที่ดีในการดำเนินงานกิจกรรมนักศึกษาของผู้นำองค์กรนักศึกษา ให้ประสบผลสำเร็จอย่างมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลต่อไป
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286823141_5515148285174531_4785801764085822273_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286884564_5515154171840609_6921053377241097261_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286737127_5515144198508273_35454569380903826_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/287143317_5515154411840585_3351500829077457740_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/287043810_5515144171841609_6834130478733624558_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286650092_5515145148508178_2487279108683581850_n-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/286692922_5515146381841388_7780903178034631017_n-1024x683.jpg)
จากนั้น ผู้เข้าร่วมโครงการอบรมสัมมนาผู้นำองค์กรนักศึกษา มทร.อีสาน ประจำปีการศึกษา 2565 ศึกษาดูงาน ด้านศิลปะและวัฒนธรรมวิธีชีวิตชุมชนในจังหวัดสกลนคร
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/IMG_2870-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/IMG_2878-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/IMG_2854-1024x683.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/IMG_2866-1024x683.jpg)
ทั้งนี้การดำเนินโครงการอบรมสัมมนาผู้นำองค์กรนักศึกษา มทร.อีสาน ประจำปีการศึกษา 2565 ทำให้ผู้นำองค์กรนักศึกษา ทั้ง 4 วิทยาเขต เกิดองค์ความรู้ สามารถตัดสินใจการทำงาน รู้จักการสร้างเสริมความสัมพันธือันดีระหว่างกัน ตะหนักถึงความรับผิดชอบต่อสังคม เสียสละเพื่อส่วนรวม ฝึกการเป็นผู้นำ ผู้ตามที่ดี รู้จักการวางแผนขั้นตอนการดำเนินการจัดกิจกรรมนักศึกษาให้มีประสิทธิภาพและเกิดประสิทธิผลต่อไป
ยุพาพรรณ คนกระโทก /ข่าว