![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/546281-1024x768.jpg)
วันที่ 25 มิถุนายน 2565 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดย กองพัฒนานักศึกษา องค์การนักศึกษา และสโมสรนักศึกษาทั้ง 4 คณะ จัดโครงการก้าวแรกสู่ มทร.อีสาน ประจำปีการศึกษา 2565 โดยมี นักศึกษาใหม่เข้าร่วมกิจกรรม จำนวนกว่า 4,000 คน บรรยากาศเป็นไปอย่างเรียบง่ายและอบอุ่น โดยมีคณะผู้บริหาร คณาจารย์ และนักศึกษาที่กำลังศึกษาอยู่ในรั้ว มทร.อีสาน ให้การต้อนรับ ซึ่งมีกิจกรรมการแสดงสันทนาการจากพี่ๆ ผู้นำนักศึกษา พิธีอัญเชิญตราประจำมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน การขับร้องเพลงประจำมหาวิทยาลัย โดยชมรมดนตรีพื้นถิ่นอีสาน การกล่าวให้โอวาทแก่นักศึกษา โดยรองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน การแสดงจากชมรมดนตรีพื้นถิ่นอีสาน พิธีผูกข้อมือรับคำอวยพร จาก คณะผู้บริหาร คณาจารย์ และเจ้าหน้าที่มหาวิทยาลัย
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/S__25272332-680x1024.jpg)
อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน
ด้าน รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ประธานในพิธีเปิดเผยว่า กิจกรรมนักศึกษา เป็นส่วนสำคัญในการพัฒนานักศึกษาให้เป็นบัณฑิตที่พึงประสงค์ของมหาวิทยาลัย และสังคม มหาวิทยาลัยจึงส่งเสริมสนับสนุนการดำเนินกิจกรรมนักศึกษาเพื่อการพัฒนาในทุกๆ โครงการ ก้าวแรกสู่ มทร.อีสาน
ให้ดำรงสืบเนื่องมาทุกปี การจัดโครงการก้าวแรกสู่ มทร.อีสาน กิจกรรมในวันนี้ เป็นกิจกรรมซึ่งจัดขึ้นเพื่อต้อนรับน้องใหม่ด้วยการจัดกิจกรรมประเพณีลอดซุ้มแคแสดและพิธีบายศรีสู่ขวัญผูกแขนนักศึกษาใหม่ ที่มหาวิทยาลัยเห็นชอบให้องค์การนักศึกษาดำเนินการ เพื่อให้นักศึกษาใหม่ในปีการศึกษา 2565 ซึ่งเป็นแคแสด ช่อที่ 18 หรือตะโกราย รุ่นที่ 67 ของมหาวิทยาลัย ได้มีโอกาสผ่านการต้อนรับและได้พบปะคณาจารย์ เจ้าหน้าที่และเพื่อนใหม่ที่ศึกษา ต่างคณะ
ต่างสาขาวิชา เกิดความรัก ความผูกพัน ความภาคภูมิใจ ในสถาบัน เกิดสัมพันธภาพที่ดีระหว่างกันผ่านประเพณีวัฒนธรรมท้องถิ่นอีสานด้วยพิธีบายศรีสู่ขวัญ และเพื่อให้สามารถปรับตัวให้เข้ากับสถานที่ใหม่ในฐานะสมาชิกใหม่ของบ้านแคแสดหลังใหญ่หลังนี้
น.ส.อัญชิสา ลาวัลย์ หรือ น้องมินนี่ นักศึกษาชั้นปีที่ 1 สาขาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารสากล คณะวิทยาศาสตร์และศิลปศาสตร์ กล่าวว่า “รู้สึกตื่นเต้นที่ได้เข้าร่วมในกิจกรรมนี้ เพราะเป็นประสบการณ์ใหม่ไม่เคยได้ร่วมกิจกรรมแบบนี้
มาก่อน รุ่นพี่และคณาจารย์ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่น มีการแสดงสันทนาการจากพี่ทำให้รู้สึกสนุกสนานไปด้วย
ชอบกิจกรรมนี้มาก และในปีต่อไปหากได้มีโอกาสต้อนรับรุ่นน้องปี 2566 ก็จะนำรูปแบบกิจกรรมไปใช้ น้อง ๆ น่าจะชอบ”
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/S__30031970-768x1024.jpg)
และ นายภัทรพล หีบทอง (น้องฟิล์ม) นักศึกษาชั้นปีที่ 1 ผู้เข้าร่วมกิจกรรม
นายภัทรพล หีบทอง หรือ น้องฟิล์ม นักศึกษาชั้นปีที่ 1 สาขาเทคโนโลยีมัลติมีเดีย คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และสื่อสร้างสรรค์ กล่าวว่า รู้สึกดีใจที่ได้เข้าร่วมกิจกรรม พี่ๆ ให้การต้อนรับดีมา มีการเต้นร้องเพลง รู้สึกอยากไปเต้นร่วมกับพี่ ๆ โดยคิดว่ากิจกรรมก้าวแรก สู่มทร.อีสาน เป็นกิจกรรมที่ดี เราได้รู้จักอาจารย์ พี่ ๆ เพื่อนใหม่ ทั้งในและนอกคณะด้วย
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/S__24403976-828x1024.jpg)
นายกองค์การนักศึกษา มทร.อีสาน
ด้าน นางสาวปูเป้ น้อยผล นายกองค์การนักศึกษามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน นครราชสีมา กล่าวว่า โครงการก้าวแรกสู่ มทร.อีสาน ถือเป็นกิจกรรมพัฒนานักศึกษาที่ดีงามซึ่งองค์กรนักศึกษารวมทั้งนักศึกษารุ่นพี่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ร่วมกันจัดขึ้นเพื่อให้นักศึกษาใหม่มีความประทับใจ และความภาคภูมิใจในมหาวิทยาลัย ได้มีโอกาสพบปะกับเพื่อนใหม่ ระหว่างการทำกิจกรรมต่างๆซึ่งนำไปสู่การสร้างเครือข่ายของนักศึกษา
เพื่อการช่วยเหลือเกื้อกูลซึ่งกันและกัน อีกทั้งยังเป็นการสร้างเสริมความสามัคคี ความมีน้ำหนึ่งใจเดียวกัน ระหว่างเพื่อน พี่และน้องภายในมหาวิทยาลัยฯ
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_9.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_10.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_11.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_12.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_0.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_13.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_14.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_15.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_6.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_3.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_7.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_1.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_8.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_17.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_2.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_5.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_16.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕_4.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_เอาลงข่าว_๒๒๐๖๒๕.jpg)
วราภรณ์ นามบุตร นักประชาสัมพันธ์ / ข่าว
ไพฑูรย์ เคนท้าว บารมี โกนบาง / ภาพ