![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/png_20220617_111642_0000-1024x818.png)
วันที่ 14 มิถุนายน 2565 มทร.อีสาน โดย รองศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร อธิการบดี และคณะผู้บริหารมหาวิทยาลัย ให้การต้อนรับ Mr. Geng Jun ผู้อำนวยการสถาบันขงจื่อ มหาวิทยาลัยขอนแก่นและอาสาสมัครอาจารย์สอนภาษาจีน เพื่อประชุมหารือถึงความร่วมมือในการจัดตั้งมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสานเป็นศูนย์ภาษา และวัฒนธรรมจีน ในการพัฒนาความรู้ ทักษะด้านภาษาต่างประเทศให้กับบุคลากร นักศึกษา ของทางมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน รวมถึงเป็นอีกหนึ่งช่องทางในการบริการทางวิชาการของทางมหาวิทยาลัยอีกด้วย นอกจากนี้ยังมีแผนในการจัดตั้งเป็นศูนย์สอบย่อยวัดระดับความรู้ทางภาษาจีน (HSK/HSKK/YCT) ภายในมหาวิทยาลัยฯ เพื่อประโยชน์ทางการศึกษา และเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญในการสร้างสภาพแวดล้อมความเป็นสากลของทางมหาวิทยาลัย ฯ สู่การตอบสนองยุทธศาสตร์ เสริมจุดเน้นของมหาวิทยาลัยด้านระบบราง การขนส่งโลจิสติกส์ ต่อไป
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438423783-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438423480-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438423135-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438422816-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438422085-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438422421-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438421212-1024x576.jpg)
![](https://rmuti.ac.th/main/wp-content/uploads/2022/06/1655438421779-1024x576.jpg)
อ.ดร.อนิรุธ พิพัฒน์ประภา /ข่าว